Xóm Tiêu dần bình yên
Từ khi được quy hoạch thành khu tái định cư của hàng trăm hộ từ phường Hải Cảng, Trần Phú có nhà trên đất dự án đường Xuân Diệu chuyển đến ở, Xóm Tiêu (gồm KV6, KV7 và KV8, phường Quang Trung, TP Quy Nhơn) trở thành địa bàn phức tạp về ANTT.
Năm 2013, danh sách đối tượng hình sự trên địa bàn Xóm Tiêu có 54 người (gồm 36 người có tiền án, 18 người từ trại cải tạo và trường giáo dưỡng về), trong đó hơn một nửa không có việc làm ổn định hoặc không chịu lao động, chơi bời lêu lổng, thường xuyên tụ tập ăn nhậu, quậy phá. Ngoài ra, trên địa bàn Xóm Tiêu còn có 3 đối tượng bị đưa vào diện quản lý giáo dục tại cộng đồng và hàng chục thanh thiếu niên (TTN) chậm tiến, hư hỏng. Cùng với số đối tượng tại chỗ trên, còn có nhiều TTN từ nơi khác kéo đến Xóm Tiêu gây chuyện, đánh nhau. Thực trạng đó đã làm cho tình hình ANTT trên địa bàn Xóm Tiêu diễn biến phức tạp, nhất là hiện tượng băng nhóm côn đồ giải quyết mâu thuẫn bằng hung khí.
Để chủ động phòng ngừa, ngăn chặn tội phạm và tệ nạn xã hội trên địa bàn phường nói chung, Xóm Tiêu nói riêng, thời gian qua, CA phường Quang Trung triển khai quyết liệt các biện pháp phòng ngừa, đấu tranh. Trong đó, thông qua công tác phát động phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc, các buổi họp tổ dân phố, CA phường Quang Trung thông báo thủ đoạn hoạt động của các loại đối tượng và vận động, hướng dẫn nhân dân phòng chống tội phạm. Mặt khác, CA phường tham mưu cấp ủy, chính quyền địa phương củng cố các tổ chức, đoàn thể, nhất là lực lượng nòng cốt làm công tác ANTT tại địa bàn Xóm Tiêu để hỗ trợ kịp thời quần chúng trong công tác phòng chống tội phạm.
Đối với số đối tượng có tiền án tiền sự, CA phường phân loại và áp dụng các biện pháp quản lý, giáo dục phù hợp, đồng thời phối hợp với các ngành, đoàn thể thường xuyên gặp gỡ động viên, giúp đỡ để họ xóa bỏ mặc cảm hòa nhập cộng đồng, yên tâm lao động. Trường hợp đối tượng vi phạm, CA phường kịp thời nhắc nhở, răn đe hoặc thông báo tại các cuộc họp dân để nhân dân giám sát, giúp đỡ, không để đối tượng tái phạm. Năm 2013, CA phường Quang Trung đã tổ chức 4 lớp giáo dục pháp luật cho 61 đối tượng các loại; lập hồ sơ quản lý 14 đối tượng đặc xá, 23 đối tượng từ các trường giáo dưỡng, trại cải tạo trở về. Bên cạnh các biện pháp trên, CA phường cùng lực lượng bảo vệ dân phố tăng cường tuần tra ban đêm tại địa bàn Xóm Tiêu.
Nhờ thực hiện thường xuyên công tác này, năm 2013 CA phường đã nhanh chóng có mặt tại hiện trường giải quyết nhiều vụ việc xảy ra trên địa bàn Xóm Tiêu, trong đó đã kịp thời ngăn chặn bắt giữ đối tượng gây ra 2 vụ đánh nhau bằng hung khí vào tối 14 và 18.5.2013, lập hồ sơ ban đầu chuyển CA TP Quy Nhơn điều tra xử lý.
Hiện nay, tình hình ANTT trên địa bàn phường Quang Trung, nhất là Xóm Tiêu đã có nhiều chuyển biến tích cực. Các đối tượng hình sự, TTN chậm tiến được quản lý chặt chẽ, giáo dục thường xuyên nên nhiều người có biểu hiện tích cực sửa chữa, tỉ lệ tái phạm thấp so với những năm trước.
MAI LINH GIANG