Dự án Vệ sinh môi trường TP Quy Nhơn:
Tăng cường công tác quản lý, vận hành các hạng mục công trình
Đến nay, Ban quản lý Dự án Vệ sinh môi trường (BQL DA VSMT) TP Quy Nhơn đã nghiệm thu, bàn giao nhiều hạng mục công trình thuộc DA cho Công ty TNHH MTV Cấp thoát nước Bình Ðịnh và nhiều đơn vị khác quản lý, vận hành. Thực tế cho thấy, hoạt động quản lý, vận hành các hạng mục công trình đã được các đơn vị thực hiện tốt, góp phần làm cho thành phố xanh-sạch-đẹp hơn.
Nhiều công trình đã phát huy tác dụng
Thời gian qua, bên cạnh sự hỗ trợ tích cực của BQL DA VSMT TP Quy Nhơn, các nhà thầu đã khắc phục khó khăn, nỗ lực giải quyết các phần việc như đã cam kết. Đáng chú ý là nhiều hạng mục thuộc DA đã hoàn thành đưa vào sử dụng, bước đầu phát huy tác dụng. Trong đó có gói thầu QN-5.1, QN-5.3 xây dựng, cải tạo nhà vệ sinh trường học; gói thầu QN-1.4, nâng cấp hạ tầng Bàu Sen; các tuyến cống chính cấp I, II thoát nước mưa, thu gom nước thải thuộc hạng mục 1 của DA tại 36 tuyến đường nội thành với tổng chiều dài khoảng 17,5 km
Ngoài ra, gói thầu QN-3.1 cung cấp xe ép rác và các gói thầu QN-1.6A, QN-1.6B cung cấp xe hút bùn chân không, xe phun rửa cống áp lực, các cụm tời nạo vét cống, máy phát điện cho các trạm bơm… đã hoàn thành, bàn giao cho Công ty TNHH Môi trường đô thị Quy Nhơn và Công ty TNHH MTV Cấp thoát nước Bình Định quản lý. Ngoài ra, gói thầu QN-3.3A1 mua sắm trang thiết bị thu gom, vận chuyển rác và gói thầu QN- 3.5-2 cung cấp thiết bị quan trắc môi trường bãi rác Long Mỹ cũng đã hoàn thành và nghiệm thu.
Theo ông Lê Văn Lịch, Giám đốc BQL DA VSMT TP Quy Nhơn, hệ thống mới có nhiệm vụ thoát nước mưa, thu gom nước thải trên nhiều tuyến đường nội thành hoàn thành đưa vào sử dụng trong năm 2013 đã bước đầu phát huy hiệu quả, góp phần hạn chế tình trạng ngập úng và giảm thiểu ô nhiễm môi trường ở nội thành Quy Nhơn. Đáng chú ý là đợt mưa lũ từ ngày 15-18.11.2013, lượng mưa ở khu vực nội thành Quy Nhơn rất lớn, nhưng hầu hết trên các tuyến đường không còn xảy ra tình trạng ngập úng như trước. Khu vực Bàu Sen và nhiều tuyến đường nội thành đã sạch hơn. Có thể nói, nhiều hạng mục công trình của DA đã và đang phát huy hiệu quả tích cực.
Tập trung quản lý, vận hành các công trình
Theo BQL DA VSMT TP Quy Nhơn, phần lớn các hạng mục công trình hoàn thành đã được nghiệm thu, bàn giao cho nhiều đơn vị quản lý, vận hành. Các đơn vị cũng đã triển khai nhiều giải pháp nhằm phát huy hiệu quả của các công trình.
Công ty TNHH MTV Cấp thoát nước Bình Ðịnh đã tăng cường nhiều biện pháp nhằm phát huy tác dụng các hạng mục công trình đã tiếp nhận từ Dự án VSMT TP Quy Nhơn. Cụ thể, các phương tiện, như xe hút bùn chân không, xe phun rửa cống áp lực, các cụm tời nạo vét cống, máy phát điện cho các trạm bơm do DA VSMT TP Quy Nhơn chuyển giao đã được quản lý, sử dụng đúng mục đích. Bên cạnh đó, Công ty phối hợp với ngành chức năng của TP Quy Nhơn tuyên truyền, vận động người dân bảo vệ các công trình đã xây dựng, không đổ nước thải, rác thải xuống các hố ga ngăn mùi. Nhờ vậy, đã cơ bản giải quyết tình trạng ngập úng, hạn chế tình trạng ô nhiễm môi trường ở khu vực nội thành TP Quy Nhơn. Hiện nay, Công ty đang cử 10 cán bộ đi tập huấn, đào tạo kỹ thuật để tiếp tục tiếp nhận quản lý, vận hành tốt các hạng mục công trình do DA VSMT đã và sẽ chuyển giao.
Công ty TNHH Công viên cây xanh và chiếu sáng đô thị Quy Nhơn, Công ty Môi trường đô thị Quy Nhơn… cũng đã triển khai nhiều biện pháp nhằm phát huy hiệu quả các công trình của DA VSMT TP Quy Nhơn. Riêng Công ty Công viên cây xanh và chiếu sáng đô thị Quy Nhơn sau khi tiếp nhận quản lý hạ tầng và mặt nước hồ Bàu Sen đã đầu tư xây dựng thêm nhiều hạng mục công trình, trồng thêm cây xanh…, nên khu vực Bàu Sen đã xanh-sạch-đẹp hơn trước.
Hiện nay, bên cạnh việc đôn đốc các nhà thầu thực hiện các hạng mục còn lại của DA, BQL DA đang gấp rút chuẩn bị nguồn nhân lực để tiếp quản cả DA sau khi dự án kết thúc. Ông Lê Văn Lịch, Giám đốc BQL DA VSMT TP Quy Nhơn, cho biết: Hiện tỉnh ta đã thành lập 2 tổ (mỗi tổ 12 người) quản lý DA, họ đều là các kỹ sư chuyên ngành và công nhân có tay nghề phù hợp. Trong đó, tổ 1 chịu trách nhiệm quản lý vận hành hệ thống thoát nước mưa, thu gom, xử lý nước thải và các nhà máy xử lý nước thải; tổ 2 quản lý vận hành bãi rác Long Mỹ, bao gồm cả lò đốt rác thải y tế. Hiện BQL DA đã mời các chuyên gia đầu ngành trong nước về TP Quy Nhơn để đào tạo, tập huấn chuyên môn và kỹ thuật cho các thành viên của 2 tổ nói trên. Sau đó, các thành viên của 2 tổ sẽ đi thực tập tại nhà máy XLNT Đà Lạt (Lâm Đồng) và thực tập xử lý, vận hành bãi rác tại tỉnh Bình Dương. Sau khi thực tập xong sẽ thực hành tại bãi rác Long Mỹ và 2 nhà máy xử lý nước thải đã xây dựng. Với sự đào tạo cả lý thuyết và thực hành, chúng tôi tin rằng các thành viên của 2 tổ sẽ đảm đương được công tác quản lý vận hành DA sau khi DA kết thúc.
PHẠM TIẾN SỸ