Bị TNGT, gần 4 năm chưa có tiền mổ lắp xương sọ
Anh Lê Thanh Phước (SN 1991, ở xóm 2, thôn Phụng Sơn, xã Phước Sơn, huyện Tuy Phước) là con trai lớn trong một hộ nghèo, nên Phước đã sớm nghỉ học, lên tỉnh Gia Lai làm thuê để phụ giúp gia đình.
Tháng 6.2010, trên đường đi làm về Phước bị TNGT, dập não, tụ máu, phải mổ sọ lấy máu tụ tại BVĐK tỉnh Bình Định. Bác sĩ hẹn sau 4 đến 6 tháng phẫu thuật lần 2 lắp lại xương sọ. Tuy nhiên với số tiền chi phí khoảng 40 triệu đồng là quá khả năng đối với hộ nghèo như gia đình Phước; gần 4 năm nay Phước phải chịu đau đớn, ngồi một chỗ trên xe lăn do vết thương luôn hành hạ.
Trang Xuân Chi
3 năm, 3 lần bị tai biến
Gia đình ông Võ Sành (50 tuổi) và bà Dương Thị Ngọc (46 tuổi, ở khối Thiết Đính Bắc, thị trấn Bồng Sơn, huyện Hoài Nhơn) làm nông, và mua bán lẻ rau quả ở chợ, đủ đắp đổi nuôi 3 con.
Giữa năm 2011, ông Sành bị tai biến mạch máu não phải cấp cứu, điều trị tại BVĐK khu vực Bồng Sơn, trong tình trạng liệt nửa người. Sau một thời gian chữa trị, bác sĩ cho ông Sành xuất viện, đến tháng 10.2012, ông lại bị tai biến lần thứ 2 nặng hơn trước, miệng chỉ còn ú ớ, không đi lại được, nhưng còn nhận biết. Ngày 12.2.2014, ông Sành lại bị tai biến lần thứ 3 và đang điều trị tại bệnh viện, trong tình trạng nằm bất động, tay chân co quắp, không nói năng và không còn nhận biết. Bà Ngọc phải bỏ việc mua bán rau quả túc trực chăm sóc cho chồng. Kinh tế vốn đã khó khăn, nay càng khó khăn nợ nần.
Minh Hoàng
Hoàn cảnh của gia đình anh Phước và ông Sành rất khó khăn, họ đang rất cần sự chia sẻ, động viên và giúp đỡ của các nhà hảo tâm và bạn đọc. Mọi sự giúp đỡ của các nhà từ thiện và bạn đọc xin gởi về địa chỉ anh Phước (đt: 0982992944, cô Vy người thân của Phước) và ông Sành; hoặc Báo Bình Định, địa chỉ 84 Phạm Hùng, TP Quy Nhơn, tỉnh Bình Định, điện thoại số 056 3813573.