Hội thi tay nghề cấp tỉnh năm 2014:
Học nghề và giỏi nghề
Kết thúc Hội thi tay nghề cấp tỉnh năm 2014 do Sở LĐ-TB&XH tổ chức, có 11 thí sinh xuất sắc nhất được chọn vào đội tuyển cấp tỉnh tham dự Kỳ thi tay nghề quốc gia. Bên cạnh những thành tích, giải thưởng, qua hội thi cho thấy vẫn còn nhiều hạn chế.
Học nghề sẽ không phải là lựa chọn hàng đầu, nhưng đó là lựa chọn đầy triển vọng nếu người học nghề xác định gắn bó với nghề, giỏi nghề, tinh nghề. Không ít người trẻ đã giỏi nghề, tinh nghề từ khi còn ngồi trên ghế nhà trường. Hội thi tay nghề cấp tỉnh chứng kiến và ghi nhận những tay nghề trẻ như thế.
Huỳnh Thị Lý, 19 tuổi, thí sinh của Trường Cao đẳng nghề Cơ điện - Xây dựng và Nông lâm Trung bộ, được đánh giá là thí sinh khá đặc biệt. Lý là cô gái duy nhất tham gia thi nghề Đường ống nước. Trước đó, vào đầu năm 2014, em đã đạt giải Nhất tại cuộc thi tay nghề do Bộ NN& PTNT tổ chức. Khi được hỏi vì sao lại chọn học Đường ống nước - nghề mới nghe tên đã thấy không hợp với con gái, Lý cười bẽn lẽn, chia sẻ: “Bởi ba em, chú em, anh rể em đều là công nhân làm việc tại các nhà máy nước, nên em chọn nghề này để học. Em có sức khỏe, lại được thầy cô hướng dẫn, chỉ dạy tận tình, chỉ cần chăm chỉ, nhẫn nại là mình sẽ vững tay nghề và tự tin hơn”.
Cùng với Lý, Lương Văn Nam, thí sinh của Trường Cao đẳng nghề Quy Nhơn, vừa đạt giải Nhất nghề Lắp đặt điện, cũng gật đầu tán thành: “Được khẳng định và ghi nhận những phấn đấu của mình trong hơn 2 năm qua tại cuộc thi cấp tỉnh, chúng em cảm thấy tự tin, tự hào hơn”.
Quê Nam ở Gia Lai. Tốt nghiệp cấp 3, em chọn học nghề vận hành máy, hệ trung cấp, tại một trường cao đẳng. Sau tốt nghiệp, Nam lại quyết định xuống TP Quy Nhơn để học về Điện công nghiệp. Sau cuộc thi cấp trường, cuộc thi cấp tỉnh, Nam lại tiếp tục mày mò với những đề thi ôn luyện cho kỳ thi quốc gia vào tháng 5 tới với quan niệm, chỉ cần nỗ lực, say mê với nghề mình học, cánh cửa công việc sẽ rộng hơn cho những người chọn làm thợ.
Năm đầu tiên đưa học sinh tham gia Hội thi tay nghề cấp tỉnh, Trường Trung cấp nghề Hoài Nhơn đăng ký tham gia 3 nghề với 4 thí sinh. Bế mạc hội thi, một học sinh của trường sẽ tham gia kỳ thi tay nghề quốc gia với nghề Công nghệ thời trang. Ông Trần Minh Hồng, Hiệu trưởng trường cho biết: “Là sân chơi của học sinh nhưng giáo viên cũng học hỏi được nhiều điều để góp phần nâng cao chất lượng đào tạo tại trường. Thông qua Hội thi, trường muốn các em được cọ xát, thi tài, để thấy mình cần cố gắng hơn nữa. Mặt khác, sẽ rất có lợi với các em được chọn tham gia Hội thi cấp tỉnh và Kỳ thi quốc gia, bởi các doanh nghiệp luôn đánh giá cao các học sinh nổi bật, đã khẳng định được mình tại các cuộc thi lớn”.
Còn nhiều hạn chế
Tăng thêm 1 đơn vị, 6 thí sinh tham gia và 3 nghề dự thi so với hội thi trước (2012), Hội thi năm nay vẫn không có sự tham gia của lao động trẻ tại các doanh nghiệp. Trước đó, Sở LĐ-TB&XH cũng đã gửi lời mời đến các doanh nghiệp, đơn vị trên địa bàn tỉnh về tham dự cuộc thi nhưng họ không hào hứng. Ông Nguyễn Mỹ Quang, Phó Giám đốc Sở, lý giải: “Rất khó để thu hút các doanh nghiệp tỉnh ta tham gia. Trước đây, cũng từng có một hai nhà máy nổi tiếng trong tỉnh đưa học viên đi thi và được đánh giá rất cao về tay nghề. Tuy nhiên, học viên sau khi đạt giải lại có nhiều “yêu sách” hoặc tìm kiếm cơ hội việc làm tốt hơn. Vậy nên, phần lớn các doanh nghiệp không hào hứng lắm với việc đưa lao động đi thi tay nghề. Hơn nữa, phần lớn các doanh nghiệp đều có quy mô vừa và nhỏ, mà kinh phí và thời gian để đầu tư cho một thí sinh tập luyện lại quá cao nên họ đều từ chối”.
Phần nữa, tính cạnh tranh tại cuộc thi không cao khi một số môn thi chỉ có một thí sinh hoặc một đơn vị trường tham gia. Nhiều trường có đào tạo các nghề Hội thi tổ chức nhưng chưa cử thí sinh tham gia do kinh phí hạn chế. Điều này đã ảnh hưởng không nhỏ đến chất lượng cũng như mục đích thúc đẩy phong trào thi đua, học tập rèn luyện kỹ năng nghề. Một số thí sinh chưa có tác phong công nghiệp, đặc biệt là trong sử dụng phương tiện bảo vệ cá nhân…
“Để Hội thi sau thành công hơn, các trường cần tiếp tục quan tâm, phát động phong trào thi đua để tăng cường bồi dưỡng, rèn luyện tay nghề cho học sinh và lựa chọn ra những ứng cử viên xuất sắc nhất. Mặt khác, Ban tổ chức sẽ nghiên cứu sâu hơn về các đề thi quốc gia và khu vực ASEAN để biên soạn đề thi chính xác, phối hợp tốt với trường đăng cai chuẩn bị cơ sở vật chất, dụng cụ, vật tư phục vụ hội thi”, ông Lê Văn Nghinh, Trưởng phòng Dạy nghề, Sở LĐ-TB&XH, trao đổi.
NGUYỄN MUỘI