Quy hoạch phát triển vật liệu xây dựng trên địa bàn tỉnh đến năm 2020 và tầm nhìn đến năm 2030:
Phù hợp với thực tế , đáp ứng nhu cầu phát triển
Ông Trần Viết Bảo
Ngày 25.1.2014, UBND tỉnh đã ban hành Quyết định số 286/QĐ-UBND phê duyệt quy hoạch phát triển vật liệu xây dựng (VLXD) trên địa bàn tỉnh đến năm 2020 và tầm nhìn đến năm 2030. PV Báo Bình Định đã phỏng vấn ông Trần Viết Bảo, Phó Giám đốc Sở Xây dựng, quanh vấn đề này.
* Xin ông cho biết sự cần thiết phải quy hoạch phát triển VLXD?
- Năm 1997, tỉnh ta cũng đã quy hoạch phát triển VLXD. Thời điểm đó VLXD chủ yếu là đất sét nung thủ công, xi măng và gạch tuy nen, nhưng cơ sở sản xuất không nhiều, sản phẩm còn ít, chủ yếu phục vụ nhu cầu xây dựng tại chỗ. Ngày nay, kinh tế ngày càng phát triển, hoạt động xây dựng sôi động hơn, nhu cầu về VLXD ngày càng cao, nên nhiều cơ sở sản xuất kinh doanh (SXKD) VLXD đã hình thành, sản phẩm cũng đa dạng và phong phú hơn trước rất nhiều. Trong khi đó, có một số định hướng về phát triển VLXD không còn phù hợp với yêu cầu thực tế, nên cần thiết phải quy hoạch phát triển VLXD nhằm đáp ứng yêu cầu trong tình hình mới.
Mục tiêu của tỉnh ta trong quy hoạch phát triển VLXD đến năm 2020 và tầm nhìn đến năm 2030 theo tinh thần QĐ 286 là nhằm khai thác có hiệu quả tiềm năng, thế mạnh của tỉnh để từng bước công nghiệp hóa, hiện đại hóa ngành VLXD, góp phần chuyển dịch cơ cấu kinh tế theo hướng tăng tỉ trọng công nghiệp và dịch vụ, tăng nguồn thu ngân sách cho tỉnh.
Việc quy hoạch VLXD trên địa bàn tỉnh đến năm 2020 và tầm nhìn đến năm 2030 sẽ giúp ngành Xây dựng và chính quyền các địa phương thực hiện tốt hơn công tác quản lý nhà nước trên lĩnh vực này. Đồng thời, các tổ chức, cá nhân SXKD VLXD sẽ biết được định hướng phát triển VLXD trên từng lĩnh vực, từng chủng loại, qua đó chủ động hoạch định chiến lược đầu tư SXKD phù hợp.
* Như vậy, định hướng quy hoạch phát triển VLXD trên địa bàn tỉnh đến năm 2020 và tầm nhìn đến năm 2030 như thế nào, thưa ông?
- Theo QĐ 286 của UBND tỉnh, định hướng quy hoạch phát triển VLXD đến năm 2020 về xi măng là không đầu tư phát triển cơ sở sản xuất xi măng mới, phát huy tối đa năng lực các cơ sở nghiền xi măng hiện có. Đối với vật liệu xây, phần công nghệ, tiếp tục đầu tư chiều sâu, cải tiến công nghệ sản xuất gạch đất sét nung ở các cơ sở sản xuất hiện có. Về vật liệu xây, phần nguyên liệu, phát triển sản xuất gạch tập trung ở những khu vực có các mỏ đất sét trữ lượng lớn, chất lượng tốt tại Tây Sơn, An Nhơn và Phù Cát; mở rộng đa dạng hóa sản phẩm, nghiên cứu sản xuất sản phẩm có chất lượng cao như gạch xây không trát, gạch nem tách, gạch có độ rỗng lớn dùng xây vách ngăn, tường lót cách âm, cách nhiệt, gạch trang trí, gạch lát sân, lát nhà.
Phấn đấu chấm dứt hoạt động đối với các lò gạch nung bằng thủ công nằm trong khu dân cư trước ngày 31.12.2014. Đến trước ngày 31.12.2015 sẽ chấm dứt hoạt động đối với các lò gạch thủ công nằm ngoài khu dân cư hoặc trong các điểm sản xuất tập trung ngoài các cụm công nghiệp. Đến trước ngày 31.12.2016 chấm dứt hoạt động đối với các lò gạch nung thủ công còn lại trên địa bàn tỉnh.
Đối với vật liệu lợp, phát triển các loại ngói nung, ngói trang trí chất lượng cao có giá trị kinh tế, ngói cổ phục vụ xây dựng trong khu dân cư và các công trình như biệt thự, khách sạn cao cấp, khu du lịch và trùng tu di tích lịch sử, văn hóa. Phát triển các loại ngói không nung xi măng, cát có màu; phát triển sản xuất tấm lợp kim loại cách âm, cách nhiệt, chống ồn trên dây chuyền tự động hóa và đồng bộ.
Với đá xây dựng (đá xay nghiền), tiếp tục đầu tư chiều sâu, cải tiến công nghệ khai thác đá xây dựng tại cơ sở hiện có; tổ chức sắp xếp lại việc khai thác đá chẻ thành các cơ sở lớn với công suất trên 5.000 m3/năm. Với đá khối và đá ốp lát, sẽ thực hiện thăm dò, đánh giá trữ lượng các mỏ đá để bổ sung vào quy hoạch thăm dò, khai thác, chế biến và sử dụng khoáng sản làm VLXD cao cấp của cả nước, trình cấp có thẩm quyền thẩm định, phê duyệt.
Từ nay đến năm 2015, chủ trương của tỉnh là không đầu tư cơ sở chế biến đá ốp lát mới mà phát huy công suất chế biến đá ốp lát hiện có.
- Trong ảnh: Một dây chuyền chế biến đá ốp lát theo công nghệ mới ở huyện Hoài Ân.
Từ nay đến năm 2015, không đầu tư cơ sở chế biến đá ốp lát mới mà phát huy công suất chế biến đá ốp lát hiện có; đầu tư về chiều sâu công nghệ; thay thế, sắp xếp lại một số cơ sở chế biến đá có công nghệ lạc hậu, hiệu quả thấp. Giai đoạn 2016-2020, nâng công suất chế biến đá ốp lát lên đạt 6 triệu m2/năm và tổ chức sắp xếp các cơ sở có công suất khai thác nhỏ dưới 10.000 m3/năm. Bên cạnh đó, đầu tư chế biến các sản phẩm đá ốp lát như: Đá chẻ, đá sân vườn, đá mỹ nghệ… từ đá khối, đáp ứng nhu cầu trong nước và xuất khẩu.
Đối với cát xây dựng, đẩy mạnh khai thác cát trên cơ sở quản lý chặt chẽ việc thực hiện đúng các quy định khai thác cát lòng sông, đáp ứng nhu cầu cát xây dựng trong tỉnh; tổ chức sắp xếp lại lực lượng khai thác cát đối với các hộ tư nhân nhỏ lẻ, khuyến khích và tạo điều kiện để đối tượng này liên doanh, liên kết hình thành các đơn vị khai thác cát tập trung theo quy hoạch, áp dụng cơ giới hóa và cải tiến công nghệ để nâng công suất, đảm bảo môi trường.
Còn đối với gạch ốp Ceramic, từ nay đến năm 2015 sẽ duy trì sản xuất tại Công ty cổ phần Cosevco 75 ở Khu công nghiệp Phú Tài (TP Quy Nhơn) với công suất 1,5 triệu m2/năm; giai đoạn 2016-2020, nâng công suất lên 3 triệu m2/năm. Đối với bê công cấu kiện, từ nay đến năm 2015 duy trì sản xuất tại 7 cơ sở bê tông cấu kiện hiện có, tổng công suất 80.000 m3/năm và đầu tư mới 1 cơ sở tại khu công nghiệp Hòa Hội (Phù Cát) công suất 30.000 m3/năm; giai đoạn 2016-2020 duy trì 8 cơ sở nói trên…
* Ngành xây dựng triển khai thực hiện QĐ286 như thế nào?
- Thực hiện chỉ đạo của UBND tỉnh, Sở Xây dựng đang phổ biến và công bố rộng rãi quy hoạch VLXD trên địa bàn tỉnh đến năm 2020 và tầm nhìn đến năm 2030, đồng thời hướng dẫn UBND các huyện, thị xã, thành phố, các tổ chức, cá nhân tham gia đầu tư, phát triển sản xuất VLXD theo định hướng quy hoạch đã được phê duyệt. Sở Xây dựng cũng sẽ phối hợp với Sở KH-CN thực hiện chính sách hỗ trợ về chuyển đổi, thay thế sản xuất gạch nung thủ công bằng công nghệ tiên tiến; phối hợp với chính quyền các địa phương kiểm tra, giám sát tình hình triển khai quy hoạch phát triển VLXD; đồng thời, tham mưu, đề xuất với UBND tỉnh điều chỉnh, bổ sung quy hoạch cho phù hợp với tình hình thực tế.
* Xin cảm ơn ông!
PHẠM TIẾN SỸ (Thực hiện)