“Điểm sáng” Hoài Đức
Năm học 2013-2014, Trường THCS Hoài Đức được Chủ tịch nước tặng thưởng Huân chương Lao động hạng Ba. Để có niềm vinh dự này, cán bộ, giáo viên, học sinh (HS) nhà trường đã nỗ lực phấn đấu dạy tốt, học tốt suốt một chặng đường dài.
Trường THCS Hoài Đức được thành lập tháng 9.1978. Từ một ngôi trường còn nhiều khó khăn, thiếu thốn, đến nay trường đã có một cơ ngơi khang trang trên diện tích 13.000m2, đạt chuẩn theo những tiêu chí của ngành Giáo dục, với 28 phòng học và đầy đủ các phòng chức năng, sân chơi, bãi tập phục vụ “dạy tốt, học tốt”.
Nhiều năm qua, chất lượng giáo dục của Trường THCS Hoài Đức luôn vượt trội so với các trường THCS trong huyện Hoài Nhơn. Đặc biệt, tỉ lệ HS đạt danh hiệu HS giỏi các cấp ổn định và tăng nhanh qua các năm học. Từ năm học 2008-2009 đến 2012-2013, tỉ lệ HS giỏi của trường tăng từ 12,3% lên 43,2% - dẫn đầu huyện Hoài Nhơn trong các kỳ thi tuyển chọn HS giỏi cấp tỉnh, huyện. Trong 5 năm qua, trường có 3 HS giỏi cấp quốc gia, 81 HS giỏi cấp tỉnh, 237 HS giỏi cấp huyện; HS yếu, kém chỉ còn 2,3%. Tỉ lệ HS thi đỗ vào lớp 10 THPT công lập ổn định từ 55- 60%. Trường hiện có 48 giáo viên trực tiếp giảng dạy, tất cả đều đạt trình độ chuyên môn Đại học sư phạm. Trong đó, có 3 giáo viên dạy giỏi cấp tỉnh; 37 giáo viên dạy giỏi cấp huyện.
Từ năm học 2008- 2009 đến năm học 2012 - 2013, trường THCS Hoài Đức đã được UBND tỉnh tặng Bằng khen và công nhận Tập thể lao động xuất sắc; trong đó, được UBND tỉnh tặng Cờ thi đua dẫn đầu khối THCS toàn tỉnh (năm học 2008 – 2009); Thủ tướng Chính phủ tặng Bằng khen (năm học 2009- 2010); Bộ GD&ĐT tặng Bằng khen (năm 2010- 2011) và UBND tỉnh công nhận trường đạt chuẩn quốc gia giai đoạn 2. Chi bộ trường 11 năm liền đạt danh hiệu Trong sạch vững mạnh tiêu biểu.
Ông Nguyễn Văn Minh, Hiệu trưởng trường THCS Hoài Đức, cho biết: “Để đạt được thành tích này, ngay từ đầu mỗi năm học, nhà trường đã tập trung nâng cao chất lượng giảng dạy và học tập, đặc biệt chú trọng đến công tác đào tạo học sinh giỏi và tăng cường phụ đạo kiến thức cho học sinh yếu. Thường xuyên kiểm tra thanh tra chuyên môn, quản lý nội bộ nhằm bảo đảm nề nếp sư phạm và chất lượng mỗi giờ lên lớp của từng giáo viên, từ đó nâng cao hiệu quả từng tiết học. Bên cạnh đó, trường thực hiện có hiệu quả việc khơi gợi sự hiểu biết và niềm đam mê học tập của mỗi HS, kết hợp chặt chẽ giữa “gia đình- nhà trường- xã hội” trong giáo dục, rèn luyện lối sống lành mạnh cho HS”.
Tổng kết học kỳ I năm học 2013-2014, trường có 128 HS giỏi, 300 HS khá, trong đó có 23 HS đạt danh hiệu HS giỏi cấp huyện, một lần nữa khẳng định hiệu quả giáo dục của nhà trường. Thầy giáo Nguyễn Kim Ánh, một giáo viên dạy giỏi cấp tỉnh của trường, chia sẻ: “Chúng tôi luôn tự giác trau dồi kiến thức chuyên môn, học hỏi kinh nghiệm lẫn nhau để giảng dạy đạt hiệu quả cao nhất”.
DIỆP BẢO SƯƠNG