Tỉnh ta đã thực hiện xong 76 dự án nâng cấp đê sông, đê biển
(BĐ) - UBND tỉnh vừa có báo cáo tổng kết 3 năm (2011-2013) thực hiện Quy chế xử lý sạt lở bờ sông, bờ biển trên địa bàn tỉnh gửi Bộ NN-PTNT. Theo đó, trong 3 năm qua, tỉnh ta đã thực hiện xong 76 dự án nâng cấp đê sông, đê biển, tổng chiều dài 55,5 km, với tổng kinh phí 440,7 tỉ đồng (nguồn vốn Trung ương 337,3 tỉ đồng, địa phương 103,4 tỉ đồng). Tuy vậy, do nhu cầu sửa chữa, nâng cấp đê kè là rất lớn, nhưng nguồn lực có hạn, không đáp ứng được yêu cầu thực tế, nên việc đầu tư xử lý đê sông, đê biển còn bị động. Tỉnh ta đề xuất Bộ NN-PTNT xây dựng quy hoạch hệ thống đê kè cho các lưu vực sông, quy hoạch hệ thống đê biển; tập trung nguồn lực để đầu tư đồng bộ các dự án chống sạt lở bờ sông, đê biển trọng điểm và đầu tư đê kè cả hai bờ sông.
T.SỸ