KỶ NIỆM 83 NĂM NGÀY THÀNH LẬP ĐOÀN TNCS HỒ CHÍ MINH (26.3.1931 -26.3.2014)
Giáo dục chính trị tư tưởng, đạo đức, lối sống cho thanh niên: Để thanh niên vừa “hồng”, vừa “chuyên”
Đẩy mạnh công tác tuyên truyền giáo dục cho ĐVTN về chính trị tư tưởng, đạo đức lối sống, pháp luật, góp phần hình thành lớp thanh niên vừa “hồng”, vừa “chuyên” là một trong những nhiệm vụ trọng tâm của tổ chức Đoàn.
Trong công tác giáo dục đạo đức, lối sống, việc đẩy mạnh học tập và làm theo tấm gương đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh được nhiều cơ sở Đoàn quan tâm thực hiện.
Anh Đặng Văn Minh, Phó Bí thư Thường trực Huyện đoàn Phù Mỹ, cho biết: “Công tác tuyên truyền giáo dục tư tưởng, nếp sống cho ĐVTN luôn được các cấp bộ Đoàn địa phương chú trọng. Trong đó, năm 2013, chúng tôi đẩy mạnh các hoạt động tuyên truyền về biển, đảo Việt Nam, như: tổ chức hội thi vẽ tranh “Em yêu biển, đảo quê hương”, nói chuyện truyền thống, sinh hoạt chuyên đề, tuyên truyền bằng hình ảnh trực quan, sinh hoạt văn nghệ, thăm, tặng quà, giao lưu, kết nghĩa giữa tổ chức Đoàn với Đồn Biên phòng Mỹ Thọ... thu hút hơn 2.000 ĐVTN tham gia”.
Bên cạnh đó, công tác tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật cho ĐVTN cũng được tiến hành với nhiều hình thức: tọa đàm, hội thi, hội diễn văn nghệ... Đặc biệt, trong năm 2013, các cấp bộ Đoàn toàn tỉnh đã tổ chức 7 đợt tuyên truyền về biển đảo cho hơn 4.000 cán bộ, ĐVTN; thành lập 126 CLB “Thắp sáng niềm tin”; cảm hóa giáo dục 483 thanh thiếu niên chậm tiến, có 212 thanh niên đã tiến bộ.
Tiếp tục đẩy mạnh nội dung này, từ đầu năm 2014, Tỉnh đoàn ban hành hướng dẫn về công tác tuyên truyền, tổ chức và nhân rộng các mô hình điểm về giáo dục đạo đức lối sống cho ĐVTN hiệu quả, qua đó, tiếp tục triển khai sâu rộng các mô hình giáo dục giá trị sống, kỹ năng xã hội như “Học kỳ trong quân đội”, “Học làm người có ích”, “Học từ thiên nhiên”, “Hi! Teacher”; mô hình Đội thanh niên tình nguyện “Thắp sáng niềm tin” giúp đỡ thanh niên sau cai nghiện tái hòa nhập cộng đồng.
Một mô hình mới vừa được Tỉnh đoàn triển khai ngày 25.3 là tổ chức thi tìm hiểu chủ nghĩa Mác - Lênin, tư tưởng Hồ Chí Minh và lý luận chính trị trực tuyến trên mạng internet thông qua website của Tỉnh đoàn (tuoitrebinhdinh.org.vn). Bộ câu hỏi (trắc nghiệm) của cuộc thi được Ban Thường vụ Tỉnh đoàn biên soạn cụ thể, rõ ràng và được Tiến sĩ Hồ Xuân Quang, Trưởng Khoa lý luận chính trị, Trường ĐH Quy Nhơn thẩm định lại. Nói về ý nghĩa của cuộc thi, Tiến sĩ Hồ Xuân Quang nhận định: “Việc vận dụng chủ nghĩa Mác - Lênin, tư tưởng Hồ Chí Minh, lý luận chính trị trong thực tiễn sinh hoạt, học tập, lao động, công tác của cán bộ, ĐVTN là việc hết sức quan trọng và bổ ích. Tôi mong rằng Tỉnh đoàn tạo được nhiều sân chơi kiến thức như thế này để ĐVTN học hỏi và thể hiện mình”.
Có thể nói, công tác giáo dục chính trị, đạo đức và nắm bắt tình hình tư tưởng là một nhiệm vụ quan trọng của tổ chức Đoàn, nhằm kịp thời định hướng dư luận xã hội trong thanh niên, nhất là trước các vấn đề xã hội nổi bật như: tình hình phức tạp ở biển Đông; lối sống buông thả, thờ ơ, vô cảm của một bộ phận giới trẻ; lý tưởng của tuổi trẻ và tinh thần cống hiến cho đất nước... Chị Nguyễn Thị Phong Vũ, Bí thư Tỉnh đoàn, cho biết: “Trong năm 2014, căn cứ điều kiện thực tế của địa phương, đơn vị, các cơ sở Đoàn tiếp tục nghiên cứu xây dựng các mô hình mới và vận động đông đảo thanh thiếu nhi tham gia các hoạt động có ý nghĩa như: “Hành trình tuổi trẻ vì biển đảo quê hương”, “Hành trình đến với đảo thanh niên”, “Góp đá xây Trường Sa”, “Đồng hành cùng ngư dân trẻ ra khơi”...
HẢI YẾN