Tư vấn tuyển sinh quân sự cho học sinh huyện Tây Sơn
(BĐ) - Sáng 26.3, đoàn công tác Ban Tuyển sinh quân sự (TSQS) Bộ Quốc phòng do Trung tướng Phạm Xuân Hùng - Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Tổng Tham mưu trưởng QĐND Việt Nam, Phó trưởng ban thứ nhất Ban TSQS Bộ Quốc phòng dẫn đầu đã có buổi tư vấn tuyển sinh quân sự năm 2014 cho học sinh lớp 12 tại huyện Tây Sơn.
Học sinh Trường THPT Quang Trung đặt câu hỏi với Ban TSQS Bộ Quốc phòng về điều kiện để đăng ký dự thi vào các trường quân đội. Ảnh: VĂN LƯU
Hơn 700 học sinh lớp 12 của các trường THPT: Quang Trung, Nguyễn Huệ, Võ Lai, Tây Sơn được đại diện Ban TSQS Bộ Quốc phòng giới thiệu về lịch sử, truyền thống hào hùng của QĐND Việt Nam; quá trình hình thành, phát triển và những thành tích to lớn của các nhà trường quân đội; chỉ tiêu tuyển sinh quân sự năm 2014; phổ biến các tiêu chuẩn, điều kiện để được đăng ký dự thi như về phẩm chất đạo đức chính trị, trình độ văn hóa, sức khỏe, các quy định về đối tượng và chính sách trong tuyển sinh. Bên cạnh đó, các em học sinh còn được hướng dẫn chi tiết thủ tục làm hồ sơ dự thi, thông báo khối thi, thông tin về các chế độ trong thời gian các em học tại các học viện, các trường sĩ quan và chế độ sau khi ra trường.
Tại buổi tư vấn, hàng loạt câu hỏi của các học sinh có liên quan đến các trường quân đội đã được Ban TSQS Bộ Quốc phòng giải đáp thấu đáo, cặn kẽ.
Đây là lần đầu tiên, Ban TSQS Bộ Quốc phòng tổ chức tư vấn trực tiếp với học sinh lớp 12 trên địa bàn tỉnh để thu hút các em đăng ký dự thi vào các trường quân đội.
NGUYỄN PHÚC