Hội đồng quản lý quỹ bảo trì đường bộ tỉnh:
Triển khai nhiệm vụ năm 2014
Sáng 27.3, Hội đồng quản lý quỹ bảo trì đường bộ tỉnh đã tổ chức hội nghị đánh giá tình hình thu phí, sử dụng phí đường bộ năm 2013 và triển khai nhiệm vụ năm 2014.
Năm qua, tổng thu phí sử dụng đường bộ đối với xe ô tô trên địa bàn tỉnh Bình Định đạt 73 tỉ 539 triệu đồng và đã chuyển toàn bộ về Quỹ bảo trì đường bộ TW theo quy định. Trong năm Quỹ bảo trì đường bộ TW cũng đã phân bổ lại cho tỉnh Bình Định 21 tỉ 161 triệu đồng để triển khai sửa chữa nâng cấp một số tuyến tỉnh lộ trên địa bàn tỉnh như: ĐT 639, ĐT 631, ĐT 636, ĐT 636B, cầu Huỳnh Mai trên tuyến 640… Riêng việc thu phí sử dụng đường bộ đối với xe mô tô trên địa bàn tỉnh hiện còn rất chậm. Đến nay, cả tỉnh mới chỉ có 7 trong tổng số 11 huyện, thị xã, thành phố triển khai việc thu nộp kinh phí sử dụng đường bộ với số tiền hơn 2 tỉ 185 triệu đồng trong tổng số phải thu là 23 tỉ đồng. 4 huyện chưa triển khai là Tây Sơn, Vân Canh, Phù Cát, An Lão.
Tại hội nghị, lãnh đạo Hội đồng quản lý quỹ bảo trì đường bộ tỉnh đã đề nghị lãnh đạo các huyện, thị xã, thành phố cần tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động để người dân hiểu rõ chính sách; đẩy mạnh công tác thu phí sử dụng đường bộ đối với xe mô tô năm 2013 trong 6 tháng đầu năm nay và khẩn trương triển khai công tác thu phí sử dụng đường bộ đối với xe mô tô năm 2014 để đảm bảo nguồn kinh phí phục vụ cho việc bảo trì, sửa chữa, nâng cấp các tuyến đường huyện, đường nội thị trên địa bàn tỉnh.
XUÂN NGUYÊN