Sơ kết vụ sản xuất Đông Xuân 2013 - 2014:
Thành công trên nhiều lĩnh vực
Vụ Đông Xuân (ĐX) 2013-2014 ở tỉnh ta diễn ra trong bối cảnh có nhiều khó khăn. Tuy nhiên, ngành Nông nghiệp và các địa phương đã thực hiện có hiệu quả nhiều giải pháp phát triển sản xuất; bà con nông dân tích cực thực hiện chủ trương chuyển đổi cơ cấu mùa vụ, cây trồng, đầu tư chăm sóc chu đáo… nên đến thời điểm này có thể khẳng định vụ sản xuất này đã thành công trên nhiều lĩnh vực.
Nỗ lực vượt khó
Vụ sản xuất ĐX 2013-2014, nguồn nước tưới khá dồi dào là điều kiện thuận lợi cơ bản giúp nông dân các địa phương thực hiện chủ trương chuyển dịch cơ cấu cây trồng, tăng hiệu quả sản xuất. Song bà con nông dân cũng phải đối mặt với nhiều khó khăn, thách thức, bởi trước vụ sản xuất, lũ lụt lớn gây hư hỏng nhiều công trình thủy lợi, hàng ngàn tấn lúa giống bị hư hỏng, nhiều diện tích đất sản xuất bị sa bồi, thủy phá. Đầu vụ sản xuất, thời tiết diễn biến phức tạp, nhiệt độ ngày và đêm chênh lệch lớn là điều kiện thuận lợi cho sâu bệnh phát sinh gây hại cây trồng. Các đối tượng gây hại lúa như chuột, rầy nâu, đạo ôn lá, đạo ôn cổ bông... cũng đã gây hại lúa cục bộ ở nhiều địa phương.
Trên lĩnh vực chăn nuôi, đáng lo ngại là dịch cúm gia cầm (DCGC) đã bùng phát ở một số địa phương trong tỉnh, khiến cho hoạt động chăn nuôi gặp nhiều khó khăn. Bên cạnh đó, các loại dịch bệnh động vật nguy hiểm khác có nguy cơ tái phát cao. Giá cả xăng dầu, vật tư, phân bón, thức ăn chăn nuôi tăng, nhưng đầu ra sản phẩm không ổn định… đã tác động xấu đến đời sống và sản xuất của nông dân.
Trên lĩnh vực lâm nghiệp, đáng lo ngại là tình trạng khai thác, mua bán, vận chuyển lâm sản trái phép và lấn chiếm, tranh chấp đất lâm nghiệp diễn ra phức tạp ở nhiều địa phương.
Trước tình hình trên, tỉnh ta hỗ trợ kịp thời cho nông dân bị thiệt hại do lũ lụt trên 2.106 tấn lúa giống để sản xuất vụ ĐX, đồng thời huy động lực lượng, phương tiện giúp nông dân các địa phương khắc phục hậu quả lũ lụt để kịp thời sản xuất đúng thời vụ. Ngành Nông nghiệp tỉnh cũng đã điều chỉnh lịch thời vụ phù hợp với tình hình thực tế; chú trọng khâu giống, đẩy mạnh chuyển dịch cơ cấu cây trồng, mùa vụ; tập huấn hướng dẫn kỹ thuật sản xuất; hỗ trợ thuốc bảo vệ thực vật và hướng dẫn nông dân áp dụng các biện pháp bảo vệ cây trồng…
Vụ ĐX năm nay, ngành Nông nghiệp tỉnh đưa vào sản xuất nhiều loại giống lúa mới có triển vọng cho năng suất cao, chất lượng gạo tốt, như: OM 6976, OM 6162, TBR 1, TBR 1 cùng một số giống lúa lai trung và dài ngày có năng suất cao, kháng bệnh tốt, như Nghi hương 2308, Nhị ưu 838, Bio 404, BTE1... Có được bộ giống tốt, các địa phương đã chủ động bố trí cơ cấu giống phù hợp với từng chân đất; duy trì và phát triển mô hình cánh đồng mẫu lớn, đồng thời chuyển đổi những diện tích đất sản xuất lúa kém hiệu quả sang sản xuất các loại cây trồng cạn.
Trước tình hình DCGC bùng phát, Tỉnh ủy, UBND tỉnh đã ban hành nhiều văn bản chỉ đạo ngành chức năng, chính quyền các địa phương phân công cán bộ phụ trách địa bàn, tiến hành khoanh vùng, khống chế dịch bệnh; hỗ trợ người dân tiêm vắc-xin phòng chống dịch bệnh cho đàn gia cầm và các loại dịch bệnh nguy hiểm khác. Trên lĩnh vực nuôi trồng thủy sản, ngành Nông nghiệp phối hợp với chính quyền các địa phương xây dựng lịch thời vụ cụ thể cho từng vùng, từng đối tượng vật nuôi, đồng thời tổ chức hướng dẫn nông dân áp dụng quy trình sản xuất vào thực tế.
Kết quả đáng khích lệ
Ngày 26.3, UBND tỉnh đã tổ chức Hội nghị sơ kết vụ sản xuất ĐX 2013-2014 và triển khai nhiệm vụ sản xuất vụ Hè Thu. Báo cáo của ngành Nông nghiệp tại Hội nghị cho thấy, nhiều lĩnh vực đều đạt và vượt kế hoạch. Cụ thể, toàn tỉnh đã thực hiện được 47.790 ha lúa, đạt 101,7% so với kế hoạch, năng suất bình quân ước đạt 64,8 tạ/ha, cao hơn vụ này năm trước. Đáng chú ý là vụ sản xuất này toàn tỉnh đã xây dựng được 140 cánh đồng mẫu lớn sản xuất lúa và các loại cây trồng cạn với tổng diện tích trên 5.903 ha, chuyển đổi 642 ha đất sản xuất lúa kém hiệu quả sang sản xuất các loại cây trồng cạn đạt hiệu quả cao. Diện tích các loại cây trồng cạn cũng đã được mở rộng với 2.198 ha bắp, 6.945 ha đậu phụng, 6.966 rau quả các loại. Hiện cây trồng đang được đầu tư chăm sóc chu đáo, sinh trưởng, phát triển tốt, hứa hẹn một mùa bội thu.
Trên lĩnh vực khai thác và nuôi trồng thủy sản cũng có nhiều chuyển biến tích cực. Tính đến ngày 15.2, sản lượng thủy hải sản khai thác đạt 18.700 tấn, tăng 47,2% so với cùng kỳ năm trước. Trên lĩnh vực chăn nuôi, đến nay tỉnh ta đã khống chế được các loại dịch bệnh động vật, đàn gia súc, gia cầm đảm bảo an toàn. Hiện các địa phương tiếp tục duy trì và phát triển đàn gia súc, gia cầm theo hướng nâng cao chất lượng và đặc biệt chú trọng đến công tác phòng chống dịch bệnh, đảm bảo hiệu quả chăn nuôi. Công tác quản lý, bảo vệ rừng và phòng cháy chữa cháy rừng được tăng cường, hạn chế được tình trạng khai thác, mua bán, vận chuyển lâm sản và động vật rừng trái phép.
Phát biểu tại Hội nghị, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Thị Thu Hà khẳng định: Vụ sản xuất ĐX 2013-2014 thành công là nhờ sự chỉ đạo quyết liệt, kịp thời và đồng bộ của các cấp ủy Đảng, chính quyền địa phương từ tỉnh đến cơ sở và sự nỗ lực của bà con nông dân trong toàn tỉnh. Nhờ vậy, trong vụ sản xuất này, tỉnh ta đã hạn chế thiệt hại do thời tiết và sâu bệnh gây hại, năng suất lúa tăng cao. Nhằm đảm bảo hiệu quả sản xuất, từ nay đến cuối vụ ĐX, ngành nông nghiệp và chính quyền các địa phương tăng cường hơn nữa các biện pháp bảo vệ cây trồng, vật nuôi.
Cũng theo Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Thị Thu Hà, vụ Hè Thu tình hình thời tiết cũng sẽ diễn biến bất thường, nguy cơ tái phát sâu bệnh trên cây trồng, dịch bệnh động vật cao, sản xuất nông nghiệp sẽ đối mặt với nhiều khó khăn thách thức. Bởi vậy, ngành Nông nghiệp tỉnh và chính quyền các địa phương cần phải chỉ đạo quyết liệt lịch thời vụ, cơ cấu giống; tăng cường tuyên truyền, vận động nông dân tuân thủ và áp dụng các quy trình kỹ thuật vào sản xuất. Bên cạnh đó, các địa phương cần phải nỗ lực phát triển chăn nuôi, gắn liền với đảm bảo an toàn dịch bệnh vật nuôi...
PHẠM TIẾN SỸ