GÓP Ý DỰ THẢO LUẬT BẢO VỆ MÔI TRƯỜNG:
Quy hoạch bảo vệ môi trường phải gắn với chiến lược phát triển KT-XH
(BĐ) - Sáng 28.3, Đoàn đại biểu Quốc hội (ĐBQH) tỉnh đã tổ chức hội nghị góp ý kiến cho dự thảo Luật Bảo vệ môi trường (sửa đổi). Bà Nguyễn Thanh Thụy - Phó Trưởng đoàn Đoàn ĐBQH tỉnh chủ trì hội nghị.
Dự thảo Luật Bảo vệ môi trường có 20 chương, 186 điều quy định về hoạt động bảo vệ môi trường; chính sách, biện pháp và nguồn lực để bảo vệ môi trường; quyền, trách nhiệm và nghĩa vụ của cơ quan, tổ chức, hộ gia đình và cá nhân trong bảo vệ môi trường. Tại hội nghị các đại biểu đều nhất trí với chủ trương và nội dung điều chỉnh Luật Bảo vệ môi trường (sửa đổi), đồng thời nêu lên một số vấn đề như: Cần đánh giá sơ bộ tác động môi trường đối với các dự án cấp quốc gia, đồng thời đề nghị tham vấn ý kiến của từng địa phương để làm căn cứ cho quyết định chủ đầu tư dự án được chính xác; quy hoạch bảo vệ môi trường phải gắn với chiến lược phát triển KT-XH; cần có sự tham gia của các ngành liên quan trong việc thẩm định, đánh giá tác động môi trường đối với các dự án đầu tư trong khu kinh tế; bổ sung thêm việc thanh tra, kiểm tra khu công nghiệp cho UBND các cấp; không cần phải có cán bộ chuyên môn quản lý, bảo vệ môi trường cấp xã vì không phù hợp với chủ trương tinh giảm biên chế; không cần phải quy định đánh giá tác động môi trường thành hai giai đoạn.
Bên cạnh đó, nhiều đại biểu cũng cho rằng cần cụ thể hóa một số quy định như khoảng cách hợp lý, tác động xấu đối với vấn đề môi trường như thế nào để làm cơ sở xử lý khi có vi phạm xảy ra.
Đoàn ĐBQH tỉnh đã tiếp thu các ý kiến, tổng hợp để trình Quốc hội trong kỳ họp sắp tới.
K.ANH