Niềm vui từ những bàn tay giả
Thông tin sẽ được lắp tay giả miễn phí vào chiều 27.3 làm chị Nguyễn Thị Tuyết Nga (48 tuổi, ở thôn Bình Lâm, xã Phước Hòa, huyện Tuy Phước) háo hức. Chị nhờ con trai chở đến Hội Chữ thập đỏ tỉnh thật sớm. Ở đó, có gần 30 người cũng có chung hoàn cảnh, tâm trạng như chị.
Chị Nga bị mất bàn tay trái từ năm 24 tuổi, khi đi làm thuê ở Gia Lai. Trong một lúc sơ suất, máy nghiền mía đã cuốn cả bàn tay của chị. Sau tai nạn, chị trở về nhà, làm nông cùng với gia đình. Chị bảo: “Khó chịu lắm khi mất đi bàn tay thuận! Thỉnh thoảng, chính mình cảm thấy bất lực trong công việc lẫn chăm sóc con cái. Nhưng tôi phải cố gắng. Ngày mùa, tôi cũng từng dùng dây buộc liềm vào tay mình rồi cắt lúa, người nhà lo lắng vì sợ cắt trúng bàn tay còn lại nên không cho tôi làm. Hồi đó, thỉnh thoảng tôi cứ mong, ai cho mình một đôi tay để làm lụng nuôi chồng nuôi con”.
Theo sự hướng dẫn của đội ngũ tình nguyện viên, chị Nga được lắp một tay giả. Tay được làm bằng chất liệu nhẹ, có thể điều khiển các ngón tay để thực hiện các thao tác đơn giản như cầm, nắm. Đồng thời cũng có thể dễ dàng tháo lắp khi cần thiết. Xoay xoay cánh tay với bàn tay giả, chị Nga cười ngượng nghịu, cảm thấy chưa quen lắm.
Cạnh chị Nga, ông Huỳnh Thành, người lớn tuổi nhất ở buổi tập trung hôm ấy, đang chăm chú cầm bút bằng tay giả để tập viết. 77 tuổi, sau hơn 59 năm, tay phải của ông mới được tập tành lại với một số việc như cầm bút, cầm muỗng… Ông tâm sự: “Nó - cái tay giả - đương nhiên là không uyển chuyển, mềm mại như cái tay thật của mình nhưng rất được việc. Có nó phụ thêm vô, mình cũng linh hoạt hơn. Tối nay, thay vì nâng tay cụt làm bàn đỡ chén cơm, tôi sẽ cầm chén ăn cơm cho bà nhà tôi bất ngờ”.
Sau buổi chiều hôm ấy, Đoàn chuyên gia Rotary District 5160 (Hoa Kỳ) đã lắp tay giả miễn phí cho 17 người khuyết tật. Đoàn còn để lại 110 tay giả để Hội Chữ thập đỏ tỉnh tiếp tục cấp và hướng dẫn cho bà con lắp và sử dụng tay giả. Ông John Bernadin, Trưởng đoàn, cho biết: “Hoạt động lắp tay giả cho những người khuyết tật đã bắt đầu hơn 4 năm qua và thực hiện tại 65 quốc gia. Lần đến Việt Nam này, chúng tôi mang theo 500 dụng cụ và ghé các tỉnh: Vinh, Quảng Ngãi, Quảng Nam, Bình Định, Đà Lạt. Số lượng khuyết tật tay ở Bình Định khá lớn, nguyên nhân do tai nạn bom mìn còn sót lại sau chiến tranh, tai nạn lao động hoặc bẩm sinh. Chúng tôi hy vọng với dụng cụ mà chúng tôi mang đến, nhiều người khuyết tật sẽ được hỗ trợ để lao động, học tập tốt hơn”.
Theo ông Hà Văn Cát, Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ tỉnh, đây là lần đầu tiên có một đoàn từ thiện hỗ trợ lắp đặt tay giả miễn phí cho người khuyết tật trong tỉnh. “Điều này hết sức có ý nghĩa đối với người khuyết tật và cả những người làm nhân đạo trong tỉnh. Cũng như nhà tài trợ, chúng tôi hy vọng, vượt qua những bỡ ngỡ, vướng víu ban đầu, người khuyết tật sẽ thường xuyên tập luyện và sớm làm quen để tay giả có thể hỗ trợ cho họ trong sinh hoạt hằng ngày, trong lao động, giảm gánh nặng cho người thân”, ông Cát cho biết thêm.
HÀ THANH
năm 2014 Đoàn chuyên gia Rotary District 5160 (Hoa Kỳ) đã lắp tay giả miễn phí cho 17 người khuyết tật. Đoàn còn để lại 110 tay giả để Hội Chữ thập đỏ tỉnh tiếp tục cấp và hướng dẫn cho bà con lắp và sử dụng tay giả. không biết đến bây giờ có còn không ạ. Nhờ báo hỏi giùm tui với. Xin chân thành cảm ơn. Chúc báo ngày càng phát triển.
Tôi bị tai nạn lao động từ năm 2010, bị cụt 1/3 cánh tay phải. nay đọc báo thấy có hỗ trợ lắp tay giả, xin hỏi liên hệ gặp ai.