Tình hình kinh tế - xã hội quý 1.2014:
Chuyển biến tích cực
Ngày 1.4, tại Văn phòng UBND tỉnh, Chủ tịch UBND tỉnh Lê Hữu Lộc đã chủ trì cuộc họp đánh giá tình hình KT-XH quý I và triển khai các nhiệm vụ trọng tâm quý II.2014. Tại cuộc họp, các đại biểu đã tập trung phân tích, đánh giá tình hình KT-XH của tỉnh, nhận diện những thuận lợi và khó khăn, đề ra các giải pháp tháo gỡ nhằm hoàn thành các mục tiêu của tỉnh đặt ra trong năm 2014.
Tín hiệu khởi sắc
Bước vào năm 2014, tình hình kinh tế thế giới và trong nước phục hồi chậm và còn nhiều khó khăn đã tác động lớn đến việc thực hiện các nhiệm vụ, mục tiêu, kế hoạch phát triển KT-XH của tỉnh. Song, với sự lãnh đạo, chỉ đạo, điều hành quyết liệt của UBND tỉnh cùng với các chính sách của Nhà nước tháo gỡ khó khăn cho doanh nghiệp (DN), nền kinh tế tỉnh ta phát triển khá ổn định. Trong quý I, tổng sản phẩm địa phương (GDP) ước đạt gần 2.580 tỉ đồng, tăng 8,02% so với cùng kỳ năm trước. Trong đó, lĩnh vực nông, lâm, thủy sản tăng 3,92%; công nghiệp và xây dựng tăng 10,35%; dịch vụ tăng 8,58%.
Tại cuộc họp, ông Phan Trọng Hổ, Giám đốc Sở NN-PTNT, cho biết: Lĩnh vực sản xuất nông, lâm, thủy sản trong 3 tháng đầu năm phát triển tương đối toàn diện và duy trì mức tăng trưởng khá. Giá trị sản xuất nông nghiệp quý I trên địa bàn tỉnh ước đạt 639 tỉ đồng, tăng 3,6% so với cùng kỳ. Nhờ nguồn nước tưới dồi dào, thời tiết thuận lợi, nông dân tỉnh ta đã gieo sạ được 47.811 ha lúa, đạt 101,7% so với kế hoạch và tăng 4,5% so với cùng kỳ. Đến cuối tháng 3, đã thu hoạch trên 3.000 ha lúa Đông Xuân, năng suất bình quân gần 65 tạ/ha, tăng 0,6 tạ/ha. Hoạt động khai thác thủy sản cũng đạt được nhiều thắng lợi, sản lượng khai thác từ đầu năm đến nay ước đạt 38.279 tấn, tăng 5,6%; trong đó, sản lượng khai thác cá ngừ đại dương đạt 2.237 tấn, tăng 7,4%.
Trên lĩnh vực sản xuất công nghiệp, chỉ số sản xuất công nghiệp quý I tăng 8,15% so với cùng kỳ năm trước. Phần lớn doanh nghiệp (DN) trên địa bàn tỉnh đã chủ động nâng cao năng lực sản xuất và tích cực tìm kiếm thị trường đầu ra cho sản phẩm. Các DN cũng chủ động đổi mới thiết bị, công nghệ, đẩy mạnh sáng kiến cải tiến kỹ thuật nhằm tăng năng suất lao động, tăng tính cạnh tranh của sản phẩm trên thị trường… Nhờ đó, những tháng gần đây, hoạt động sản xuất công nghiệp trên địa bàn tỉnh đã có sự chuyển biến tích cực. Đáng chú ý là ngành công nghiệp chế biến, chế tạo tăng 6,73%. Nhiều sản phẩm sản xuất trên địa bàn tăng khá như: cá ướp đông tăng 33,14%, tôm đông lạnh tăng 8,18%, thức ăn gia súc tăng 60,49%, bia đóng chai tăng 11,95%, bàn gỗ các loại tăng 6,94%...
Tuy nhiên, hiện nay nền kinh tế của tỉnh vẫn còn đối diện với nhiều khó khăn, thách thức. Sản xuất công nghiệp tuy có tăng trưởng nhưng chưa cao, một số ngành công nghiệp chế biến vẫn còn tiếp tục khó khăn. Việc chỉ đạo tháo gỡ khó khăn cho các DN để đẩy mạnh sản xuất, xuất khẩu chưa kịp thời. Công tác xúc tiến đầu tư, nhất là đầu tư vào khu kinh tế, các khu, cụm công nghiệp có chú trọng nhưng hiệu quả thấp. Bên cạnh đó, tình hình kinh tế trên địa bàn tỉnh còn tiềm ẩn nhiều rủi ro bởi những tác động do giảm phát, khủng hoảng tài chính, biến động thị trường… vẫn còn; thời tiết, khí hậu, dịch bệnh trên cây trồng, vật nuôi diễn biến phức tạp, khó lường.
Tập trung đẩy mạnh phát triển
Tại cuộc họp, lãnh đạo UBND tỉnh và các sở, ngành chức năng đã dành khá nhiều thời gian để phân tích những khó khăn, vướng mắc của nền kinh tế hiện nay, đề ra các giải pháp tháo gỡ nhằm tập trung thực hiện có hiệu quả các công tác trọng tâm trong quý II.2014. Phần lớn các đại biểu đều nhận định, trong 3 tháng đầu, nhiều tín hiệu khởi sắc của nền kinh tế của tỉnh rất đáng mừng, song khó khăn, thách thức vẫn còn, đòi hỏi các cấp, các ngành cần sự nỗ lực hơn, triển khai quyết liệt nhiều giải pháp để tháo gỡ khó khăn cho sản xuất kinh doanh, hỗ trợ thị trường, giải quyết nợ xấu; đưa kinh tế tỉnh nhà đạt mức tăng trưởng cao hơn, đáp ứng các yêu cầu, chỉ tiêu kế hoạch đã đề ra.
Các nhiệm vụ, giải pháp được các đại biểu đưa ra là: Ngành Nông nghiệp tập trung chỉ đạo thu hoạch lúa, hoa màu vụ Đông Xuân và triển khai sản xuất vụ Hè Thu. Có biện pháp khuyến cáo nông dân tiết kiệm nước tưới trong vụ Hè Thu, tăng cường hỗ trợ nông dân chuyển đổi cơ cấu cây trồng, chú trọng phát triển vùng nguyên liệu mía, mì để cung ứng cho các nhà máy chế biến trên địa bàn tỉnh. Cơ quan thú y tập trung theo dõi, quản lý chặt chẽ diễn biến dịch bệnh trên đàn gia súc, gia cầm, để sớm phát hiện và xử lý kịp thời, không để dịch tái phát.
Trên lĩnh vực sản xuất công nghiệp, tiếp tục chỉ đạo rà soát lại tình hình hoạt động sản xuất kinh doanh của các DN; kịp thời giải quyết khó khăn, duy trì và đẩy mạnh sản xuất công nghiệp. Tập trung chú trọng đến ngành chế biến gỗ, đường, tinh bột mì, bia, tân dược, may mặc..., nhằm tăng giá trị sản lượng công nghiệp, giá trị xuất khẩu. Tiếp tục đẩy mạnh công tác bồi thường, giải phóng mặt bằng, đầu tư xây dựng hạ tầng Khu kinh tế Nhơn Hội và các khu, cụm công nghiệp trên địa bàn tỉnh. Phối hợp với Tập đoàn Dầu khí Thái Lan đẩy nhanh tiến độ triển khai lập dự án khả thi Tổ hợp lọc hóa dầu tại Khu Kinh tế Nhơn Hội để thông qua các Bộ, ngành liên quan và trình Chính phủ trong tháng 4 này. Đẩy mạnh hoạt động xuất khẩu, nhất là các mặt hàng thế mạnh của tỉnh như thủy sản, gỗ, đá granite, may mặc…
Kết luận tại cuộc họp, Chủ tịch UBND tỉnh Lê Hữu Lộc khẳng định: Dù còn nhiều khó khăn, nhưng những tín hiệu khởi sắc của tình hình KT-XH quý I.2014 là rất đáng mừng. Đây là tiền đề quan trọng tạo đà hoàn thành các chỉ tiêu phát triển trong năm 2014. Chủ tịch UBND tỉnh đã yêu cầu lãnh đạo các Sở, ngành nỗ lực tập trung triển khai quyết liệt các giải pháp để bảo đảm phát triển toàn diện KT-XH trong quý II.
NGUYỄN HÂN