Điển hình hiến máu tình nguyện
Trong lễ tổng kết, tôn vinh khen thưởng những cá nhân, tập thể và gia đình có nhiều thành tích hiến máu tình nguyện ở huyện Hoài Nhơn cuối năm 2013, có 15 cá nhân và 10 gia đình được UBND huyện khen thưởng, trong đó, có gia đình và cá nhân anh Nguyễn Thanh Ca (ảnh), ở thôn Trung Hóa, xã Tam Quan Nam.
Anh Ca là Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ và là Phó ban chỉ đạo vận động hiến máu tình nguyện của xã Tam Quan Nam. Anh Ca đã gương mẫu vận động những người thân trong gia đình sẵn sàng hiến máu cứu người. Trong đó, 7 thành viên trong gia đình anh đã tham gia hiến máu 37 lần. Riêng anh Ca đã có 14 lần hiến máu; con trai anh là Nguyễn Thanh Toàn (công tác ở Cảng Quy Nhơn) đã 6 lần hiến máu, Nguyễn Thanh Tuấn (công tác ở Công an tỉnh) đã 4 lần hiến máu. Ngoài ra, anh Ca còn vận động nhiều người khác trong thôn, xã, ở mọi lứa tuổi khác nhau tham gia hiến máu.
Do có nhiều thành tích xuất sắc trong phong trào hiến máu tình nguyện, năm 2012, gia đình và cá nhân anh Ca đã được UBND tỉnh tặng 2 Bằng khen (1 cho gia đình có 27 lần hiến máu và 1 cho cá nhân anh Nguyễn Thanh Ca có 10 lần hiến máu tình nguyện) và nhiều Giấy khen của Hội Chữ thập đỏ tỉnh và UBND huyện Hoài Nhơn.
Tam Quan Nam là một trong những xã luôn dẫn đầu về thành tích hiến máu tình nguyện. Để có được thành công này, xã luôn chủ động xây dựng kế hoạch, có chỉ tiêu cụ thể để các Hội, đoàn thể của xã vận động người dân tham gia.
TRANG XUÂN CHI