Cách chức Trưởng Công an xã Mỹ Chánh (Phù Mỹ)
Ông Trần Văn Sang, Bí thư Đảng ủy - Chủ tịch UBND xã Mỹ Chánh, cho biết: UBND huyện Phù Mỹ đã ban hành Quyết định số 993/QĐ-UBND về việc thi hành kỷ luật bằng hình thức cách chức Trưởng Công an xã Mỹ Chánh đối với ông Ngô Văn Hà. Theo nội dung quyết định, ông Hà tự ý chiếm dụng trên 2.297 m2 đất thuộc diện tích quy hoạch sân vận động xã Mỹ Chánh để trồng cây hàng năm; khi Đảng ủy xã thực hiện nghị quyết mở đường giao thông thì ông Hà gây cản trở việc giải phóng mặt bằng, làm chậm việc triển khai thực hiện nghị quyết. Là thành viên Hội đồng Nghĩa vụ quân sự xã, ông Hà đã thiếu tinh thần trách nhiệm, chuyển khẩu cho 7 thanh niên trong độ tuổi nghĩa vụ quân sự khi chưa có ý kiến của Ban chỉ huy quân sự xã, huyện. Ngoài ra, ông Hà còn mắc một số sai phạm khác.
Trước đây, Báo Bình Định số ra ngày 16.2.2014 đã có bài: “Xã Mỹ Chánh (Phù Mỹ): Trưởng Công an xã mắc nhiều sai phạm”, phản ảnh một số việc làm không đúng quy định pháp luật của ông Ngô Văn Hà.
V.L