Thực hiện dân chủ ở cơ sở:
Cần tiếp tục công khai, minh bạch
5 năm triển khai Pháp lệnh số 34/PL-UBTVQH11 ngày 20.4.2007 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội về thực hiện dân chủ ở xã, phường, thị trấn (gọi tắt là Pháp lệnh số 34) đã phát huy quyền làm chủ của nhân dân, tác động tích cực vào sự phát triển KT-XH địa phương.
Dân biết, dân bàn...
Thực hiện Pháp lệnh số 34, từ năm 2007 đến năm 2013, UBND các xã, phường, thị trấn trong tỉnh đã phối hợp với các cơ quan, đơn vị thực hiện tốt việc công khai cũng như để người dân tham gia bàn bạc và quyết định các vấn đề được quy định trong Pháp lệnh như: kế hoạch phát triển KT-XH, các dự án, công trình đầu tư ở địa phương, kết quả bình xét hộ nghèo… Hình thức công khai tùy thuộc vào tính chất, mức độ của từng nội dung.
Nhiều địa phương tổ chức cho nhân dân bàn bạc và quyết định kế hoạch, biện pháp thực hiện các chủ trương của chính quyền trong việc xây dựng cơ sở hạ tầng ở thôn xóm, từ đó tạo nên sự nhất trí, đồng thuận cao khi triển khai thực hiện. Bên cạnh đó, ủy ban MTTQ và các tổ chức thành viên của Mặt trận cấp xã cũng tích cực tham gia tuyên truyền, vận động thuyết phục những cử tri, hộ gia đình chưa tán thành những quyết định đã có hiệu lực thi hành. Chính vì vậy mà trong 5 năm qua, nhân dân toàn tỉnh đóng góp nhiều ngày công, hiến hàng ngàn mét vuông đất để xây dựng giao thông nông thôn, giao thông nội đồng, nhất là trong phong trào xây dựng nông thôn mới. Tiêu biểu là người dân huyện Phù Cát hiến 138.105 m2, Hoài Ân hiến 16.230 m2, 45m tường rào, quy ra tiền tương đương gần 1,1 tỉ đồng để xây dựng đường giao thông, trường học, trạm y tế...
Thời gian qua, người dân cũng đã tham gia giám sát qua chế độ dân chủ đại diện thông qua đại biểu HĐND, Mặt trận và các đoàn thể nhân dân, qua các cuộc họp định kỳ và qua ban thanh tra nhân dân hoặc ban giám sát đầu tư cộng đồng đối với các công trình nhân dân đóng góp. Qua đó, người dân phát hiện một số trường hợp vi phạm, có dấu hiệu vi phạm và kiến nghị với chính quyền để kịp thời giải quyết. Nội dung tố cáo, khiếu nại, phản ánh chủ yếu liên quan đến các quyết định hành chính, tranh chấp đất đai, bồi thường, hỗ trợ giải phóng mặt bằng, cứu trợ lụt bão. Tổng cộng trong 5 năm qua, huyện Phù Cát đã tiếp nhận giải quyết và đề nghị cấp có thẩm quyền giải quyết 1.563 đơn thư của công dân, TP Quy Nhơn tiếp nhận 332 đơn, huyện Hoài Ân phối hợp với UBND cấp xã tiếp 2.157 lượt công dân...
Tại Hội nghị sơ kết 5 năm thực hiện Pháp lệnh số 34 do UBND tỉnh tổ chức mới đây, ông Trần Văn Minh, Chủ tịch UBND xã Ân Đức, huyện Hoài Ân, chia sẻ kinh nghiệm thành công từ thực tế triển khai tại địa phương. Ông nói: “Theo tôi, quan trọng nhất là phải làm tốt công tác tuyên truyền, phải công khai minh bạch. Đối với những công trình nhà nước và nhân dân cùng làm, người dân phải được cùng bàn bạc, thảo luận, biết tiến độ công trình. Nếu chúng ta không công khai, minh bạch, không dân chủ đến nơi đến chốn, sẽ có người nói ra người nói vào, từ đó làm ảnh hưởng đến lợi ích chung….”. Năm 2012-2013, người dân xã Ân Đức đã hiến tổng cộng khoảng 12.300 m2 đất để làm đường xây dựng nông thôn mới.
Nhờ thực hiện tốt phương châm “dân biết, dân bàn, dân làm, dân kiểm tra”, những năm qua, xã Mỹ Hòa trở thành một trong những địa phương dẫn đầu huyện Phù Mỹ trong công tác giữ gìn ANTT ở địa phương, phát triển kinh tế - văn hóa - xã hội. Ông Lê Văn Thể, Chủ tịch UBND xã Mỹ Hòa, cho biết: “Cứ 4-5 năm chúng tôi lại sửa đổi, bổ sung hương ước của các thôn một lần. Cái nào không phù hợp thì bỏ, hành vi nào cần được quy định thì đưa vào hương ước để mọi người thực hiện. Tất cả đều theo đề nghị, phản ánh của nhân dân. Ngay họp bình xét hộ nghèo trong thôn cũng vậy, cán bộ xã chỉ chủ trì cuộc họp, còn người dân tự bình bầu, bỏ phiếu với nhau…”.
Báo cáo tại Hội nghị này cũng nhận định, bên cạnh các địa phương thực hiện tốt dân chủ ở cơ sở, vẫn còn có nơi làm theo kiểu hình thức, đối phó. Về việc này, ông Sô Minh Phương, Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy, Phó Trưởng ban Thường trực Ban Chỉ đạo thực hiện Quy chế dân chủ ở cơ sở của tỉnh, nhận xét: “Báo cáo cứ nói đã công khai minh bạch các chủ trương, chính sách đến từng người dân, nhưng qua kiểm tra thực tế chúng tôi thấy còn nhiều vướng mắc, nhất là các vấn đề liên quan đến đất đai, phá rừng làm nương rẫy. Việc triển khai các chủ trương, chính sách của Đảng và Nhà nước đến các vùng sâu, vùng xa, đến tận người dân, nhất là vùng đồng bào dân tộc thiểu số, cũng đang khó khăn”. Theo ông Phương, để nâng cao hiệu quả thực hiện Pháp lệnh này ở cấp cơ sở, các cấp ủy đảng và chính quyền cần quan tâm đào tạo, bồi dưỡng cho cán bộ cơ sở, kiện toàn lại các ban thanh tra nhân dân.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng cũng cho rằng nếu xã, phường, thị trấn thực hiện tốt quy chế dân chủ ở cơ sở thì mới thực hiện tốt các nhiệm vụ phát triển KT-XH ở địa phương được. Do đó, các địa phương tiếp tục đẩy mạnh thực hiện các giải pháp, nhiệm vụ để thực hiện tốt quy chế dân chủ. Trong đó, cần chú trọng đến công tác tuyên truyền, phát huy vai trò tích cực của Mặt trận và các tổ chức chính trị xã hội, đoàn thể ở địa phương.
THU HÀ
Trông sao phát huy tinh thần dân chủ như vậy gia đình tôi khỏi bị sợ đè ép. Vì trước đây theo số 243 / PC-TD&XLĐT ngày 19/09/2013 do chỉ đạo của Phó Chủ Tịch UBND Tỉnh – Mai Thanh Thắng đã chuyển đơn của tôi ngày 10/09/2013 đến Chủ Tịch UBND thị xã An Nhơn xem xét giải quyết và báo lại cho UBND tỉnh, nhưng Chủ Tịch UBND thị xã An Nhơn vẫng im lặng. Sau đó theo số 5606/UBND – TD do chỉ thị của Chủ Tịch tỉnh chỉ đạo 31/12/2013 yêu cầu Chủ Tịch UBND thị xã An Nhơn thực hiện ý kiến chỉ đạo của Chủ Tịch UBND tỉnh giải quyết đơn ngày 10/09/2013 của tôi và báo cáo cho UBND tỉnh trước ngày 20/01/2014. Nhưng đã qua ngày 20/01/2014 rồi Chủ Tịch UBND thị xã An Nhơn vẫng im lặng không ra quyết định trả lời đơn gì cả. Chính Chủ Tịch UBND Tỉnh chỉ đạo mà vẫn không chịu thực hiện. Trong khi Chủ Tịch UBND thị xã An Nhơn biết rất rõ việc viết giấy tay bán đất là vô hiệu lực, với lại vợ chồng tôi không hề viết giấy tay nào bán đất, cũng chưa hề lấy một đồng tiền nào của chị Huỳnh và trên thực tế vợ tôi không hề biết chữ. Mà giấy thông báo số 31/TB-UBND do phó Chủ Tịch Phan Thanh Hiếu ký gửi ngày 06/06/2013 mà tôi nêu trong đơn ngày 10/09/2013, đã cho thấy UBND Phường Đập Đá tự ý cắt đất có nguồn gốc từ gia đình tôi chia cho Chị Nguyễn Thị Huỳnh đang ở 171/2 Ngô Văn Sở đăng ký sử dụng đất là đã hoàn toàn làm sai điều 134 BLDS, 141 BLĐĐ và cố tình vi phạm điều 281 BLHS rất rõ rệt.