Truy nóng, bắt nhanh đối tượng cướp tài sản
Khoảng 18 giờ 45 phút ngày 2.4, ngay sau khi nhận được tin báo về vụ cướp tài sản vừa xảy ra trên QL1A thuộc KV8, CA phường Bùi Thị Xuân, TP Quy Nhơn đã nhanh chóng triển khai lực lượng truy tìm đối tượng khi đang chuẩn bị thực hiện một vụ cướp khác bằng thủ đoạn tương tự.
Tên cướp bị bắt là Châu Nhật Tiến (SN 1987, ở KV2, phường Bùi Thị Xuân, Quy Nhơn). Vì muốn có tiền tiêu xài, Châu Nhật Tiến nảy sinh ý định cướp tài sản người đi đường. Khoảng 18 giờ 30 phút ngày 2.4, Tiến lấy dao Thái Lan giấu vào người và ra QL1A để hành động. Nạn nhân của Tiến là anh Nguyễn Văn Thùy (SN 1979, ở thôn Bình An, xã Phước Thành, huyện Tuy Phước). Sau khi ghé một tiệm tạp hóa ven đường mua card điện thoại di động, anh Thùy quay ra chuẩn bị lên xe máy đi tiếp thì có một thanh niên, chính là Châu Nhật Tiến, bước đến xin đi quá giang vào chân đèo Cù Mông, và anh Thùy đồng ý.
Đi được khoảng 500 m, đến đoạn vắng người, tên Tiến rút dao dí vào lưng anh Thùy bảo đưa tiền. Sự việc xảy ra bất ngờ, lại ở nơi cách xa khu dân cư nên anh Thùy không dám chần chừ, lấy 250 ngàn đồng đưa cho tên cướp. Lấy tiền xong, Châu Nhật Tiến bảo anh Thùy quay xe chạy ra hướng Bắc. Khi đến tổ 6, KV7, phường Bùi Thị Xuân, Châu Nhật Tiến tiếp tục dí dao vào người anh Thùy bảo còn bao nhiêu tiền đưa hết cho y nếu không muốn đổ máu. Thái độ hung hăng của tên cướp và mũi dao càng lúc càng ấn mạnh vào lưng khiến anh Nguyễn Văn Thùy lạnh xương sống, vội vàng móc ví đưa hết tiền cho Tiến.
Sau khi đưa cho tên cướp 3 triệu đồng nữa và thấy hắn bỏ đi, anh Thùy vội vàng đến CA phường Bùi Thị Xuân báo cáo. Xác định vụ việc có dấu hiệu tội phạm hình sự, tính chất nghiêm trọng, nguy hiểm nên lãnh đạo CA phường Bùi Thị Xuân nhanh chóng huy động lực lượng chia thành nhiều mũi truy tìm tên cướp.
Khi truy đến KV4, gần chợ Phú Tài, phát hiện một phụ nữ chở một thanh niên chạy trên QL1A từ hướng Nam ra, nhân dạng người thanh niên có nhiều điểm giống tên cướp anh Thùy mô tả, tổ công tác CA phường Bùi Thị Xuân làm nhiệm vụ tại đây đã ra hiệu dừng xe kiểm tra. Người thanh niên đó vừa thoáng thấy lực lượng CA đã vội vàng nhảy xuống khi xe mô tô chưa kịp dừng hẳn và nhanh chóng bỏ chạy. Nhờ chủ động đối phó với tình huống dự lường trước nên tên cướp đã bị CA bắt ngay sau đó. Người phụ nữ khi biết người thanh niên xin đi quá giang ra ngã ba Phú Tài là một tên cướp đã hốt hoảng phóng chạy.
CA phường Bùi Thị Xuân khám xét người Châu Nhật Tiến, thu giữ số tiền vừa cướp của anh Nguyễn Văn Thùy, cùng tang vật có liên quan đến hoạt động cướp tài sản. Bước đầu Châu Nhật Tiến khai nhận, sau hai lần dùng dao khống chế cướp của anh Thùy trên 3 triệu đồng, y tiếp tục dùng “chiêu” cũ để thực hiện vụ cướp khác. Tiến đón xe mô tô của một phụ nữ chạy từ hướng Nam ra và dự định đến đoạn vắng người tiếp tục thực hiện thủ đoạn trước đó nhằm cướp nữ trang, tiền bạc nhưng chưa kịp hành động đã bị CA phường Bùi Thị Xuân truy bắt.
XUÂN LINH