An Lão với công tác quản lý vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ:
Nhiều chuyển biến tích cực
Qua hơn 15 năm thực hiện Nghị định 47/CP ngày 12.8.1996 của Chính phủ, đến nay, công tác quản lý vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ trên địa bàn huyện An Lão đã có nhiều chuyển biến tích cực trên cả ba phương diện: quản lý nhà nước, phòng chống tội phạm và phục vụ yêu cầu phát triển KT-XH.
Người dân An Lão giao nộp VK, VLN cho cơ quan công an.
Hàng năm, ngoài việc thực hiện các văn bản của Chính phủ, Bộ CA, UBND huyện An Lão đã cụ thể hóa các văn bản chỉ đạo của UBND tỉnh phù hợp với tình hình địa phương về việc cấm buôn bán, vận chuyển, tàng trữ và đốt các loại pháo, nhằm bảo vệ an toàn tuyệt đối các dịp lễ, Tết và những ngày kỷ niệm, lễ lớn trong năm.
Theo đó, công tác quản lý vũ khí (VK), vật liệu nổ (VLN), công cụ hỗ trợ (CCHT) trên địa bàn huyện được thực hiện chặt chẽ định kỳ hai năm một lần. Các ngành chức năng của huyện phối hợp với phòng PC64 CA tỉnh tổ chức kiểm tra số VK, VLN, CCHT trang bị của cá nhân, các cơ quan, đơn vị do CA tỉnh quản lý, đồng thời bảo quản chặt chẽ đúng quy định số VK, VLN, CCHT trang bị cho lực lượng CA huyện.
Công tác thu hồi, xử lý VLN, CCHT cũng được triển khai đồng bộ, trong đó chú trọng đẩy mạnh tuyên truyền, vận động toàn dân giao nộp VK, VLN, CCHT. Kết quả, từ năm 1996 đến nay, huyện đã thu hồi được: 205 súng các loại, hơn 350 viên đạn, 2 quả lựu đạn, 24 kíp nổ, 2 quả đạn cối, 242 quả đạn M79, 39,5 kg thuốc nổ, 2 ổ bom, 3 vỏ bom. Bên cạnh đó, qua phát hiện và tố giác của quần chúng nhân dân, huyện cùng với tỉnh đã tổ chức thu hồi và tiêu hủy hàng trăm quả đạn, pháo, bom mìn các loại.
Đây là kết quả từ sự nỗ lực trong công tác phối hợp của ngành chức năng, từ đó thu hút được sự quan tâm nhiệt tình của các ban, ngành, hội, đoàn thể và các xã, thị trấn trong huyện. Bằng nhiều hình thức, như thông qua người có uy tín, già làng, các cơ quan liên quan đã vận động, giáo dục, thuyết phục người dân giao nộp VK, VLN, cũng như tố giác việc tàng trữ, sử dụng VK, VLN, CCHT trái phép.
Qua 15 năm thực hiện Nghị định 47/CP của Chính phủ, huyện An Lão đã đúc kết được nhiều kinh nghiệm. Đó là, bên cạnh việc nâng cao hiệu quả công tác chỉ đạo, lãnh đạo, kiểm tra của cấp ủy đảng, chính quyền địa phương và phát huy sức mạnh tổng hợp của hệ thống chính trị..., cần đặc biệt đẩy mạnh thông tin tuyên truyền về công tác quản lý VK, VLN, CCHT rộng rãi, thường xuyên trong nhân dân, các cơ quan, đơn vị, trường học. Một yếu tố khác là trong chỉ đạo phải kết hợp tuyên truyền, vận động với kiểm tra xử lý vi phạm; biết dựa vào dân, khơi dậy ý thức trách nhiệm của mọi người, nhất là già làng và những người có uy tín. Các hình thức vận động cũng phải đa dạng, phù hợp với đặc điểm, phong tục tập quán của từng vùng, từng địa phương, kết hợp giữa vận động rộng khắp với vận động cá biệt, để công tác quản lý VK, VLN, CCHT đạt kết quả cao, góp phần giữ bình yên cho nhân dân.
ÁNH NGA