Dân Cát Nhơn bắt trộm
Chiều 4.4, khi biết 2 đối tượng còn lại của băng trộm chuyên nghiệp do Nguyễn Mộng Lâm (SN 1968, ở Pleiku, Gia Lai) cầm đầu đã bị CA bắt giữ, bà con thôn Đại Lợi, xã Cát Nhơn, huyện Phù Cát rất vui mừng. Họ vui là bởi, cách đây 3 ngày, chính họ đã mưu trí, dũng cảm bắt 2 tên trộm của băng trộm này.
Anh Nguyễn Văn Chính (SN 1967, ở thôn Đại Lợi, xã Cát Nhơn), người đầu tiên phát hiện 3 đối tượng khả nghi lai vãng trước nhà mình, kể: “Hổm rày, tui nghe đài truyền thanh xã thông báo, rồi CA cũng đến nhà vận động, cảnh báo phương thức, thủ đoạn của một băng trộm ngày, có cả thông báo nhân dạng đối tượng, nên khi thấy tụi nó, tui nghi liền. Thứ nhất có một người có hình xăm ở cổ, thứ hai khi tui hỏi “Tìm ai?”, tụi nó nói “Tìm người quen”, giống như loa đã thông báo trước đó. Vì vậy tui quyết đuổi theo và truy hô”.
Mặc dù hai đối tượng dùng hung khí chống trả, rồi dùng xe máy để cản đường nhưng anh Chính vẫn kiên trì vừa đuổi theo, vừa báo CA xã, vừa truy hô. Anh Chính đuổi theo chúng gần 1 km thì đến bờ sông Côn. Lúc này, bà con trong thôn, trong đó có anh Đinh Thiên Vinh (25 tuổi) nghe báo trộm cũng bao vây để truy bắt.
Kể lại chuyện này, anh Vinh nói: “Thấy mọi người truy hô, tui cũng chạy theo tham gia. Thanh niên mà thấy có kẻ gian thì đuổi bắt chứ có gì đâu”. Bọn trộm bị bao vây, không còn đường nào chạy thoát nên 2 trong số 3 đối tượng liền bỏ xe máy nhảy xuống sông Côn hòng trốn thoát. Bọn chúng không ngờ vừa nhảy xuống sông thì anh Vinh đã nhảy theo sau, lần lượt bắt cả hai.
Đến thời điểm hiện tại, băng trộm gồm các đối tượng Võ Trọng Hải (SN 1977), Phan Tân (SN 1980), Trần Thiện Nguyên (SN 1988), Nguyễn Mộng Lâm (SN 1968) đều ở Pleiku, Gia Lai khai nhận đã thực hiện hơn 50 vụ trộm cắp tài sản. Bọn chúng khai nhận đều là các con bạc và quen biết nhau tại sòng bạc trên địa bàn tỉnh Gia Lai. Trong đó, Lâm là đối tượng cầm đầu, có 2 tiền án 8 năm tù về tội trộm cắp tài sản và cố ý gây thương tích; Hải và Tân cũng đều có tiền án về tội trộm cắp tài sản.
Sau khi đánh bạc bị thua, phải vay mượn một số tiền lớn, khoảng tháng 11.2013, Lâm trốn nợ xuống TP Quy Nhơn đi trộm cắp tài sản để lấy tiền đánh bạc và trả nợ. Sau nhiều vụ trộm trót lọt, Lâm về Gia Lai rủ thêm Hải, Tân, Nguyên xuống Bình Định hoạt động trộm cắp.
Về phía Ban CA xã Cát Nhơn, ngay khi nhận tin báo từ anh Chính, đã huy động lực lượng và hướng dẫn bà con cách bao vây, chốt chặn các nẻo đường để bắt kẻ gian. Anh Nguyễn Quốc Dũng, CA xã Cát Nhơn, cho biết: “Chúng tôi thường xuyên phát động phong trào quần chúng bảo vệ an ninh Tổ quốc trong nhân dân. Mỗi khi trên địa bàn xảy ra những vụ việc liên quan đến ANTT là chúng tôi thông báo ngay trên loa. Từ khi xảy ra các vụ trộm cắp ban ngày, chúng tôi liên tục thông báo cho bà con các phương thức, thủ đoạn của các đối tượng, giúp nhân dân ý thức cảnh giác, nhờ vậy nhiều đối tượng trộm cắp khi đến địa bàn này đã bị quần chúng nhân dân sớm nhận diện và truy bắt”.
Cát Nhơn là địa phương có phong trào quần chúng bảo vệ an ninh Tổ quốc khá mạnh. Trước đó, ngày 30.9.2013, tại thôn Liên Trì, Cát Nhơn, nhờ tinh thần cảnh giác, người dân nơi đây đã theo dõi các đối tượng lạ mặt xuất hiện tại địa phương, từ đó vây bắt băng nhóm chuyên trộm cắp vặt gồm 3 đối tượng: Đặng Tùng Nghĩa (SN 1990), Nguyễn Văn Tài (SN 1989) và Nguyễn Văn Sơn ( SN 1992), cùng ở xã Nhơn Phong, thị xã An Nhơn.
Tiếp theo, ngày 10.12.2013, tên Lê Văn Tuấn (SN 1990, ở xã Phước Thuận, Tuy Phước), một đối tượng trộm cắp chuyên nghiệp, khi vào nhà anh Huỳnh Dũng (ở thôn Chánh Nhơn, xã Cát Nhơn) định lấy trộm tài sản, cũng đã bị người dân vây bắt giao cho CA huyện Phù Cát. Tên Tuấn khai nhận đã thực hiện hơn 30 vụ trộm cắp điện thoại di động ở các địa bàn khác.
Theo đại tá Nguyễn Đức Nam, Trưởng CA huyện Phù Cát, chính sự dũng cảm và mưu trí của quần chúng nhân dân xã Cát Nhơn đã giúp CA huyện triệt phá nhiều băng trộm cắp chuyên nghiệp. Để nhân dân tích cực tham gia cùng lực lượng CA bắt trộm như vậy, công tác phát động phong trào quần chúng bảo vệ an ninh Tổ quốc đã được CA huyện phát động liên tục và thường xuyên. Đặc biệt, khi thành lập các chuyên án phòng chống trộm cắp thì công tác phát động phong trào này càng được chú trọng hơn.
QUÝ HIỀN