Nông dân Bók Tới vui được mùa
Vụ Đông Xuân 2013-2014, nông dân xã Bók Tới (huyện Hoài Ân) sản xuất 125 ha lúa bằng giống lúa lai TH3-3. Hiện nay bà con nông dân ở đây đang thu hoạch trong không khí phấn khởi vì một vụ lúa bội thu chưa từng có từ trước đến nay.
Chị Đinh Thị Hợi, ở thôn T5, cho biết, vợ chồng chị làm 2 sào ruộng, những năm trước thu hoạch mỗi vụ nhiều lắm là 8 bao lúa, vậy mà vụ này thu được đến 14 bao. Còn ông Đinh Văn Biên, cũng ở thôn T5, hồ hởi nói: Tui làm 4 sào ruộng, vào cuối vụ bị thiếu nước, vậy mà gặt được gần 30 bao, tính ra trên 350 kg/sào, trong thôn có một số hộ làm nhiều ruộng, vụ này gặt cả 100 bao, lúa đầy nhà, đầy sân.
Trước đây nông dân xã Bók Tới gieo sạ bằng giống cấp 1 hoặc lấy lúa thịt để sạ, chăm sóc không tốt nên năng suất cao nhất cũng không vượt quá 45 tạ/ha. Vụ Hè Thu 2013, được Nhà nước hỗ trợ 100% giống lúa lai TH3-3, được hướng dẫn và làm đúng theo quy trình sản xuất và chăm sóc nên năng suất đạt trên 50 tạ/ha. Vụ Đông Xuân năm nay Nhà nước cũng tiếp tục hỗ trợ giống lúa lai TH3-3 để gieo sạ toàn bộ diện tích, cùng với thời tiết thuận lợi, chăm sóc tốt, nên năng suất đạt rất cao.
Theo bà con nông dân nơi đây, giống lúa TH3-3 ngắn ngày, dễ chăm sóc, ít hao phân, năng suất cao nên rất phù hợp với điều kiện canh tác của đồng bào miền núi.
VĂN HÙNG