Cô sinh viên giàu nghị lực
Gia đình Ngọc Hân là hộ nghèo của thôn Tú Thủy, xã Phước Hiệp, huyện Tuy Phước. Từ lúc còn nhỏ, Hân đã một buổi đến trường, một buổi ra đồng phụ ba làm lúa, hay cùng mẹ chăm sóc luống rau, bầy gà…
Không có nhiều thời gian để đầu tư cho việc học, nhưng Hân luôn đạt thành tích cao trong học tập. Năm 2009, Hân thi đỗ đại học, cũng là lúc ba bị bệnh tai biến mạch máu não. Kinh tế gia đình quá khó khăn, cô sinh viên nghèo từng nghĩ đến chuyện bỏ học kiếm việc làm phụ giúp ba mẹ. Nhưng nghĩ đến ước mơ của ba là được nhìn thấy con gái học hành đến nơi đến chốn, mai sau có công việc ổn định, Hân quyết tâm vượt mọi khó khăn theo đuổi con đường đại học.
Để có tiền trang trải chi phí học tập và sinh hoạt, Hân làm thêm, hết phụ bán cà phê, đi phát tờ rơi quảng cáo, đến phục vụ bàn đám cưới cho các nhà hàng. 4 năm học qua, ngoài khoản tiền vay từ ngân hàng chính sách để đóng học phí, tiền làm thêm Hân tự xoay sở việc trọ học, để ba mẹ lo cho em gái kề đang học lớp 10 Trường THPT Nguyễn Diêu (Tuy Phước).
Việc làm thêm đã lấy đi của cô sinh viên nghèo khá nhiều thời gian, nhưng Ngọc Hân vẫn chu toàn việc học. Cuối năm học 2011-2012, Hân đạt danh hiệu sinh viên giỏi, với điểm trung bình 8,02. Đầu năm mới này, cô sinh viên đầy nghị lực ấy đã được huyện Tuy Phước tôn vinh tại lễ gặp mặt sinh viên tiêu biểu toàn huyện và được xét nhận học bổng học tập của Hội Khuyến học huyện.
Cuối tuần, Hân đều về nhà phụ giúp công việc cho ba mẹ. Gặp Hân đang lúc cô xoa bóp chân tay, rồi giúp ba tập đi lại, xong đâu đấy lại quay sang phụ mẹ chăm sóc bầy gà… cảm nhận được tấm lòng hiếu thảo sâu sắc của cô sinh viên nghèo này.
Thầy Nguyễn Văn Vinh, cán bộ phụ trách mảng tổ chức - quản lý sinh viên khoa Kinh tế - Tài chính - Ngân hàng, Trường Đại học Quang Trung, nhận xét: “Nhiều năm liền Hân đạt danh hiệu sinh viên khá, giỏi trong học tập và rèn luyện. Không chỉ nỗ lực học tốt, Hân còn là một đoàn viên ưu tú, năng nổ trong nhiều hoạt động, phong trào. Cô sinh viên này luôn sống nhân ái, thân thiện với mọi người, giúp đỡ bạn bè”.
Thời gian này, Ngọc Hân đang bận rộn với việc thực tập và làm đề án tốt nghiệp. Cô sinh viên nghèo chia sẻ: “Tôi mong sẽ sớm có việc làm ổn định, phụ giúp gia đình và nuôi em gái đi học”.