Mất ATGT vì đường có nhiều khúc cua ngặt
QL19 đoạn thuộc km 14+900 (thôn Hanh Quang, xã Phước Lộc, huyện Tuy Phước) có 3 đoạn cua ngặt và khuất tầm nhìn, tiềm ẩn nguy cơ mất ATGT rất cao là: đoạn gần chùa Gia Khánh, đoạn gần trụ sở thôn Hanh Quang và đoạn ngay Trường THCS Phước Lộc. Chẳng hạn, đoạn gần trụ sở thôn Hanh Quang, vốn bị khuất tầm nhìn vì có khúc cua khá ngặt, lại có nhiều hàng quán bày bán tràn ra lòng đường (ảnh) khiến phương tiện giao thông khi qua đây gặp nhiều khó khăn.
Theo thống kê của Đội CSGT-trật tự, CA huyện Tuy Phước, khi tuyến đường này nâng cấp và đi vào hoạt động từ năm 2003 đến nay, ngay tại km 14+900 này đã xảy ra nhiều vụ TNGT nghiêm trọng. Mới đây nhất, xe ô tô biển kiểm soát 77H- 6489 do Trần Kỳ (SN 1970, xã An Hòa, huyện An Lão) đang lưu thông từ hướng Quy Nhơn đi An Nhơn, khi đến khu vực này thì xảy ra va chạm với xe mô tô do Triệu Quang Phú (ở thôn Đại Tín, xã Phước Lộc) điều khiển chở theo sau Nguyễn Đại Huy chạy từ đường nhánh bê tông lên QL19. Cú va chạm đã khiến Huy chết trên đường đi cấp cứu.
Bên cạnh yếu tố đường có nhiều khúc cua, bị che khuất tầm nhìn, nguyên nhân gây TNGT ở khu vực này còn là do có đoạn đường không có lề đường, thêm vào đó người tham gia giao thông chủ quan đường trống nên phóng nhanh, khi gặp tình huống phức tạp thì không xử lý kịp.
Thời gian qua, để hạn chế TNGT tại khu vực này, Ban ATGT huyện Tuy Phước đã có nhiều kiến nghị, đề xuất, trong đó chú trọng việc cho sơn gờ giảm tốc, kẻ vạch sơn liền tại đoạn đường này. Thiếu tá Trần Kim Anh, Đội trưởng đội CSGT-trật tự, CA huyện Tuy Phước, cho biết: “3 đoạn cua ngặt trên đoạn đường này hiện đã có gờ giảm tốc và sơn vạch liền để cảnh báo cho người tham gia giao thông. Song về cơ bản, người tham gia giao thông cần thận trọng khi lưu thông, đặc biệt chú ý giảm tốc độ và chú ý quan sát, bởi các khúc cua ngặt liên tiếp nhau, thêm vào đó là tình trạng lấn đường làm nơi buôn bán tại một số đoạn cũng gây khó khăn, vì khi không có CA thì họ lại dàn hàng ra, gây mất trật tự ATGT”.
K.ANH