Cử nhân luật cầm đầu đường dây mua bán ma túy
Đại tá Mang Đức Dũng, Trưởng phòng CSĐT tội phạm về ma túy, CA tỉnh (PC47), cho biết: “Đường dây mua bán ma túy trên vừa mới manh nha hình thành trên địa bàn TP Quy Nhơn, gồm ít nhất 4 đối tượng, 2 nam và 2 nữ, đã bị triệt phá. Phần lớn chúng đến từ TP Kon Tum, tỉnh Kon Tum. Đối tượng này tên N.A.K (ở tỉnh Kon Tum), được xác định là tên cầm đầu đường dây”.
Trước đó, qua đấu tranh khai thác các đối tượng nghiện ma túy ở Quy Nhơn, trinh sát Phòng PC47 xác định có một nguồn “hàng” được chuyển về từ TP Hồ Chí Minh thông qua xe khách. Đối tượng đặt hàng là người ở tỉnh Kon Tum, đã tính toán thời gian xe vừa về đến Quy Nhơn là có mặt ngay để nhận ma túy, bán cho các đối tượng nghiện rồi quay về Kon Tum ngay trong ngày.
Kế hoạch giăng lưới đón lõng đối tượng được triển khai. Lúc 10 giờ ngày 8.4.2014, tại một nhà xe trên đường Phan Chu Trinh, TP Quy Nhơn, trinh sát phục kích bắt quả tang đối tượng N.X.T (ở TP Kon Tum) ngay khi vừa mới nhận một gói hàng bọc kín, dán keo chằng chịt, bên ngoài ghi người nhận là “anh Tư”. Qua khám xét, bên trong gói hàng là 1 hộp bánh xốp cất giấu 1 gói nhỏ đựng ma túy tổng hợp (methamphetamine, còn gọi là ma túy đá) và dụng cụ sử dụng ma túy.
T. khai chỉ là người nhận giùm gói hàng trên, không biết gì về số ma túy bên trong. Tuy nhiên, qua đấu tranh của trinh sát, T. đã phải khai nhận mình là một trong số các đối tượng của đường dây ma túy này. Bởi cùng thời gian bắt giữ T., các trinh sát khám xét một khách sạn trên đường Phan Chu Trinh, TP Quy Nhơn, bắt giữ tên cầm đầu là N.A.K cùng với 2 cô gái khác, trong đó có N.T.K.C (ở huyện Tuy Phước, là bạn gái của T.). Trong số tang vật thu giữ có nhiều giấy biên nhận của ngân hàng về việc chúng chuyển tiền vào TP Hồ Chí Minh để chúng mua ma túy đá. Biên nhận gần nhất là số tiền 15 triệu đồng, do N.T.K.C gửi vào tài khoản Ngân hàng Đông Á cho một người tên Hạ ở TP Hồ Chí Minh. T. thừa nhận chúng mua ma túy đem đến Bình Định bán được 1 lần, đến lần thứ hai này thì bị bắt.
N.T.K.C là đối tượng đang nuôi con nhỏ nhưng bỏ nhà, bỏ con theo chơi với nhóm mua bán ma túy này. Đứng trước khả năng bị bắt giữ, đối tượng “chợt” nhớ con nhỏ, kêu khóc thảm thiết, mong hưởng lượng khoan hồng.
Hiện cơ quan chức năng đang tiếp tục mở rộng điều tra, làm rõ các đối tượng có liên quan.
MINH NGỌC
hoan hô các anh ca chống ma túy tỉnh ta.Người dân Qui nhơn biết ơn các anh vì họ tránh được mối lo tan nhà nát cửa ,khổ đau vì con em hư hỏng,cướp giật như rươi củng vì ma túy.các anh làm tốt thì các anh hình sự đở vất vả...