DI DỜI TÀU THUYỀN VÀ XỬ LÝ MÔI TRƯỜNG KHU VỰC VEN BIỂN Ở TP QUY NHƠN:
Kiên quyết thực hiện trong thời gian sớm nhất
(BĐ) - Chiều 15.4, Ban chỉ đạo “Di dời tàu thuyền đánh cá, lồng bè nuôi thủy sản và xử lý môi trường các bãi tắm trên địa bàn trung tâm TP Quy Nhơn” tổ chức họp xem xét phương án di dời tàu thuyền đang neo đậu tại khu vực bãi biển dọc tuyến đường An Dương Vương - Xuân Diệu (TP Quy Nhơn) vào khu quy hoạch của thành phố (ảnh). Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Văn Thiện chủ trì cuộc họp.
Theo báo cáo của UBND TP Quy Nhơn, tại khu vực ven biển dọc tuyến đường An Dương Vương- Xuân Diệu hiện có 308 tàu thuyền thường xuyên neo đậu. Theo kết quả thăm dò ý kiến của TP Quy Nhơn đối với các chủ tàu thuyền về bến neo đậu mới, có 76% các hộ đồng tình với phương án di dời tàu thuyền tới khu vực điểm cầu 2 - cầu 3 Bắc sông Hà Thanh.
Tại cuộc họp, UBND TP Quy Nhơn cũng trình phương án bố trí, sắp xếp tàu thuyền tại khu neo đậu mới; chính sách hỗ trợ di dời gồm hỗ trợ tiền nhiên liệu ra vào bến neo đậu mới, hỗ trợ tiền công trông giữ tàu thuyền, hỗ trợ cho các hộ có chồ rớ, hỗ trợ xả bản (tháo dỡ vỏ thuyền). Bên cạnh đó, UBND TP Quy Nhơn trình Ban chỉ đạo 2 phương án di dời tàu thuyền tới nơi neo đậu mới. Trong đó, phương án 1 sẽ di dời tới khu vực cầu 2 đến cầu 3 Bắc sông Hà Thanh; phương án 2 sẽ di dời tới Khu dịch vụ hậu cần nghề cá mở rộng ra đến Công viên Quốc Thắng dọc đường Đống Đa và khu vực 1, phường Ghềnh Ráng.
Phát biểu chỉ đạo cuộc họp, đồng chí Nguyễn Văn Thiện nhấn mạnh: UBND TP Quy Nhơn và các sở, ban, ngành liên quan phải kiên quyết, quyết liệt thực hiện chủ trương di dời tàu thuyền neo đậu tại khu vực bãi biển ven tuyến đường An Dương Vương - Xuân Diệu vào khu quy hoạch của thành phố. Tạm thời, sẽ tiến hành di dời tàu thuyền tới neo đậu tại khu vực đầm Thị Nại, đoạn từ cầu 2 - cầu 3 Bắc sông Hà Thanh đến Công viên Quốc Thắng dọc đường Đống Đa. UBND TP Quy Nhơn khẩn trương làm công tác tuyên truyền, vận động; hoàn chỉnh chính sách hỗ trợ, xác định vị trí, tọa độ neo đậu tàu thuyền nhằm di dời tàu thuyền tới khu neo đậu mới trong thời gian sớm nhất, trả lại sự trong lành cho bãi biển Quy Nhơn để phục vụ du lịch và công tác huấn luyện tác chiến trên biển.
VĂN LỰC