Phân bổ hơn 292 tấn giống lúa lai chuẩn bị sản xuất vụ Hè Thu
(BĐ) - UBND tỉnh vừa có quyết định phân bổ 292.290 kg giống lúa lai hỗ trợ 11/11 huyện, thị xã, thành phố trong tỉnh sản xuất vụ Hè Thu 2014. Các loại giống được sử dụng trong đợt hỗ trợ này gồm: Nhị ưu 838; TH3-3, CT6, PAC837, BiO404, HYT108, SYN6, Đắc Ưu11, PAC807, SUT89, Xuyên Hương178, TH3-5.
Vụ sản xuất này, tỉnh tiếp tục hỗ trợ giá giống lúa lai cho nông dân. Trong đó, các hộ đồng bào dân tộc thiểu số được hỗ trợ 100% giá giống lúa lai từ ngân sách tỉnh. Các hộ nông dân còn lại được hỗ trợ 20% giá lúa giống, 80% còn lại do ngân sách các địa phương và hộ nông dân đóng góp. UBND tỉnh giao cho Sở NN-PTNT chuẩn bị giống để phân bổ cho các địa phương. Ông Đỗ Tấn Tiên, Giám đốc Trung tâm Giống cây trồng (Sở NN-PTNT tỉnh), cho biết: “Trung tâm đã liên hệ với các doanh nghiệp sản xuất kinh doanh giống cây trồng trong nước để mua các giống lúa lai, đảm bảo đến ngày 25.4 sẽ có đủ lượng giống và chủng loại giống theo chỉ đạo của tỉnh để phân bổ cho các địa phương sản xuất kịp thời vụ”.
T.SỸ