Tên trộm “mê” máy tính xách tay và điện thoại di động
Sau một thời gian kiên trì điều tra, Cơ quan CSĐT CA TP Quy Nhơn đã làm rõ, bắt giữ một đối tượng chuyên trộm máy tính xách tay, điện thoại di động trên địa bàn TP Quy Nhơn.
Đầu năm 2014, ở Quy Nhơn xảy ra nhiều vụ trộm cắp tài sản mà thủ phạm chỉ “nhằm” vào máy tính xách tay và điện thoại di động. Việc mất máy tính khiến nhiều nạn nhân khốn khổ bởi trong ổ cứng chứa đựng tài liệu liên quan đến công việc của họ. Một trong những nạn nhân là chị Đặng Thị Kim Chi, ở tổ 15B, KV3, phường Ghềnh Ráng, sáng 5.1.2014, khi thức dậy thì phát hiện bị mất 3 máy tính xách tay.
CA Quy Nhơn đã xác lập kế hoạch đấu tranh nhằm làm rõ đối tượng. Đến đầu tháng 4, các điều tra viên đã làm rõ nghi can thực hiện các vụ trộm trên là Nguyễn Trúc Lâm (còn gọi là Lâm gù, 31 tuổi, ở tổ 20, KV4, phường Ghềnh Ráng).
Thủ đoạn của Lâm là đi lang thang trong thành phố vào đêm khuya, tìm nhà nào sơ hở thì vào trộm. Khoảng 2 giờ sáng ngày 5.1.2014, Lâm phát hiện cửa phía sau nhà chị Đặng Thị Kim Chi hé mở nên đẩy cửa đi vào lấy 1 máy tính hiệu Lenovo để trong vali tại phòng bếp. Tiếp đó, Lâm “dạo” một vòng trong nhà, lấy thêm được 2 chiếc máy tính hiệu Dell và Asus để ở phòng nghỉ và phòng khách.
Ngoài vụ trộm trên, CA Quy Nhơn còn làm rõ, cũng vào khoảng 2 giờ ngày 15.1.2014, Lâm đã cùng với Trần Cao Cường (22 tuổi, ở KV4, phường Ghềnh Ráng) đột nhập vào nhà số 23 Yết Kiêu, TP Quy Nhơn. Tìm máy tính xách tay nhưng không có, chúng lấy 4 chiếc điện thoại di động. Trước đó, vào lúc 1 giờ 30 phút một ngày cuối năm 2013, một mình Lâm đột nhập vào nhà số 67 Đặng Văn Chấn Nhơn lấy 1 máy tính xách tay hiệu Asus và 1 điện thoại di động.
Hiện đối tượng Nguyễn Trúc Lâm đã bị bắt tạm giam để phục vụ công tác điều tra.
MINH NGỌC