Rơm lên giá
Vụ lúa Đông Xuân (ĐX) 2013-2014, nhiều địa phương trong tỉnh được mùa lớn, rơm được thương lái đến tận ruộng đặt mua với giá cao, giúp nông dân giảm được chi phí thu hoạch lúa.
Anh Lê Văn Hậu, ở thôn Thanh Quang, xã Phước Thắng (huyện Tuy Phước) bộc bạch: “Từ đầu vụ ĐX đến giờ, có nhiều thương lái ở Nhơn Thọ, Nhơn Hòa (thị xã An Nhơn) về đây thu mua rơm. Rơm bó gánh về nhà tuốt bằng mô tơ điện được mua với giá 400 ngàn đồng/sào, tăng 200 ngàn đồng/sào so với vụ ĐX năm ngoái. Rơm gặt máy rải hàng rồi phun máy đa năng bán 170 - 200 ngàn đồng/sào (tùy ruộng xa hoặc gần đường giao thông), tăng 110 - 140 ngàn đồng/sào. Gia đình tui thu hoạch 5 sào lúa, bán rơm được 1 triệu đồng, trả công máy gặt, thuê người ôm lúa… hết 1,2 triệu đồng, như vậy tôi chỉ chi thêm 200 ngàn đồng. Trước đây giá rơm thấp phải tốn cả triệu đồng tiền thuê thu hoạch lúa”.
Sở dĩ rơm lên giá do sức tiêu thụ mạnh của thị trường. Rơm không những làm nguyên liệu sản xuất nấm, mà còn làm thức ăn dự trữ cho trâu bò, trồng rau, dùng lót các mặt hàng dễ vỡ khi vận chuyển, nhất là đang vào mùa dưa hấu được vận chuyển đi tiêu thụ.
Anh Nguyễn Thanh Vương, buôn bán rơm ở xã Nhơn Thọ, cho biết: Năm rồi tôi bán rơm cho các chủ xe tải mua lót chở dưa hấu, tùy trọng tải xe dưới 10 tấn bán rơm thu khoảng 4 triệu đồng/xe, 10 tấn trở lên thu khoảng 6 triệu đồng/xe .
THÁI PHIÊN