Tiếp tục huy động mọi nguồn lực, chỉ đạo quyết liệt thực hiện xây dựng nông thôn mới
(BĐ) - Ngày 22.4, tại TP Quy Nhơn, Ban Thường vụ Tỉnh ủy đã tổ chức Hội nghị sơ kết 3 năm (2011-2013) thực hiện Chương trình xây dựng nông thôn mới (XDNTM). Chủ trì hội nghị có các đồng chí: Nguyễn Văn Thiện, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy; Nguyễn Đình Thanh, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh; Trần Thị Thu Hà, Phó Chủ tịch UBND tỉnh.
Theo Ban chỉ đạo Chương trình XDNTM tỉnh, qua 3 năm thực hiện XDNTM đến nay, tỉnh ta đã đạt được nhiều kết quả quan trọng. Hiện tỉnh ta đã có 5 xã đạt từ 15-16 tiêu chí; 52 xã đạt từ 10-14 tiêu chí. Bình quân đạt 9 tiêu chí/xã, cao hơn bình quân chung của cả nước là 8,48 tiêu chí/xã. Năm 2014, tỉnh ta phấn đấu hoàn thành XDNTM tại 4 xã, gồm: Nhơn Lộc (thị xã An Nhơn); Tam Quan Bắc (Hoài Nhơn); Bình Nghi (Tây Sơn) và xã Phước An (Tuy Phước). Trong đó xã Nhơn Lộc và Tam Quan Bắc sẽ hoàn thành trong tháng 6 năm nay.
Báo cáo tham luận và nhiều ý kiến của đại biểu tại hội nghị đều khẳng định sự tác động tích cực của Chương trình XDNTM đối với đời sống vật chất và tinh thần của người dân ở khu vực nông thôn. Các đại biểu cũng đã đề xuất, kiến nghị tỉnh tiếp tục đẩy mạnh hơn nữa công tác tuyên truyền vận động nhân dân thực hiện XDNTM, đồng thời huy động mọi nguồn lực và kiểm tra, hướng dẫn, ưu tiên nguồn lực hỗ trợ các địa phương thực hiện các tiêu chí XDNTM đã đề ra.
Phát biểu chỉ đạo tại hội nghi, đồng chí Nguyễn Văn Thiện đã biểu dương sự nỗ lực của cả hệ thống chính trị đối với việc thực hiện Chương trình XDNTM trong thời gian qua, đồng thời chỉ ra một số tồn tại, hạn chế và yêu cầu các cấp ủy đảng, chính quyền, hội- đoàn thể trong tỉnh cần phải rút kinh nghiệm sâu sắc trong chỉ đạo điều hành thực hiện Chương trình quan trọng này. Để đảm bảo kế hoạch, mục tiêu XDNTM trong thời gian tới, Bí thư Tỉnh ủy yêu cầu các cấp, các ngành, chính quyền các địa phương tiếp tục tập trung huy động mọi nguồn lực, chỉ đạo quyết liệt thực hiện XDNTM. Trong đó, chú trọng đến việc kiện toàn hệ thống chỉ đạo; phân công các sở, ngành, hội- đoàn thể phụ trách theo dõi, giúp đỡ các xã XDNTM; đẩy mạnh công tác tuyên truyền, nâng cao nhận thức của người dân về mục đích, ý nghĩa của Chương trình, vận động nhân dân tham gia và trở thành chủ thể trong thực hiện XDNTM. Đồng thời tiếp tục thực hiện các chính sách về kiên cố hóa kênh mương, bê tông hóa giao thông nông thôn và lồng ghép các chương trình dự án vào các hoạt động XDNTM tại các địa phương.
Nhân dịp này, UBND tỉnh tặng Bằng khen cho 42 tập thể và cá nhân đã có nhiều thách tích xuất sắc trong thực hiện Chương trình XDNTM.
T.SỸ