Qua 3 năm (2011-2013) thực hiện Chương trình xây dựng nông thôn mới:
Tạo động lực mạnh mẽ phát triển nông thôn
Theo đánh giá của Ban Chỉ đạo Chương trình xây dựng nông thôn mới (XDNTM) tỉnh, qua 3 năm triển khai thực hiện, bộ mặt của nhiều vùng nông thôn trong tỉnh đã có nhiều chuyển biến tích cực, đời sống vật chất, tinh thần của người dân được cải thiện đáng kể...
Kết quả bước đầu
Nhận thức và quán triệt sâu sắc về mục tiêu, ý nghĩa của Chương trình XDNTM đối với sự phát triển kinh tế- xã hội của tỉnh nhà, Tỉnh ủy, UBND tỉnh đã chỉ đạo các cấp ủy đảng, chính quyền, hội - đoàn thể cùng với các cơ quan thông tin đại chúng triển khai các biện pháp cụ thể, sớm đưa chương trình quan trọng này vào cuộc sống.
Thực tế cho thấy, bên cạnh việc tuyên truyền, nhằm nâng cao nhận thức của nhân dân và vận động nhân dân tích cực tham gia thực hiện chương trình, ngành chức năng, chính quyền các địa phương đã đẩy nhanh công tác quy hoạch; huy động nguồn lực để đầu tư xây dựng cơ sở hạ tầng. Đến nay, tỉnh ta đã hoàn thành phê duyệt đồ án quy hoạch và đề án XDNTM của 122 xã XDNTM. Tổng nguồn vốn huy động được trong 3 năm qua là trên 2.793 tỉ đồng đều được tỉnh phân bổ cho các xã XDNTM. Ngoài ra, các chính sách của tỉnh về làm đường bê tông giao thông nông thôn; làm kênh mương bê tông kiên cố; để lại 100% tiền đấu giá quyền sử dụng đất cho các xã XDNTM giai đoạn 2011-2015; cơ chế đầu tư đặc thù đối với công trình XDNTM và các chính sách về phát triển sản xuất, giáo dục, y tế… đã được các địa phương vận dụng vào thực tế.
Cùng với những chuyển động kể trên, qua quá trình vận động đã có hàng ngàn người dân hiến đất, tự nguyện không nhận đền bù hoa màu, cây trồng… làm đường giao thông, thủy lợi và xây dựng, sửa chữa các công trình công cộng… tạo phong trào thi đua sôi nổi, sâu rộng tại các địa phương. Kết quả, toàn tỉnh đã có thêm 680 km đường giao thông nông thôn được đúc bê tông xi măng; 799 km kênh mương nội đồng được xây dựng kiên cố và xây dựng theo hướng kiên cố. Các công trình về điện, bưu điện, cơ sở y tế… cũng được đầu tư xây dựng, từng bước hoàn thiện.
Nhờ vậy đến nay, tỉnh ta có 5 xã đạt từ 15-16 tiêu chí; 52 xã đạt từ 10-14 tiêu chí; 51 xã đạt từ 6-9 tiêu chí... Bình quân đạt 9 tiêu chí/xã, cao hơn bình quân chung của cả nước là 8,48 tiêu chí/xã. Tuy vậy, khách quan nhìn nhận việc XDNTM ở tỉnh ta còn bộc lộ nhiều hạn chế. Cụ thể: Hệ thống văn bản quy định, nội dung, phương pháp và hướng dẫn XDNTM theo từng tiêu chí đến công tác lập quy hoạch, đề án và tổ chức thực hiện chưa thực sự phù hợp với thực tiễn; phải điều chỉnh, bổ sung nhiều lần làm ảnh hưởng đến tiến độ và hiệu quả của chương trình. Một số cấp ủy, chính quyền, cán bộ, đảng viên và nhân dân còn nặng tư tưởng ỷ lại, trông chờ sự hỗ trợ của Nhà nước; bị động trong việc lựa chọn xác định nội dung phát triển sản xuất và chưa chú trọng áp dụng cơ chế đặc thù trong XDNTM…
Huy động mọi nguồn lực, quyết tâm XDNTM
Vừa qua, Ban Thường vụ Tỉnh ủy đã tổ chức hội nghị sơ kết 3 năm thực hiện Chương trình XDNTM. Hội nghị đã đánh giá kết quả sau 3 năm XDNTM, đồng thời đề ra những giải pháp nhằm thực hiện có hiệu quả chương trình quan trọng này.
Năm 2014, tỉnh ta phấn đấu hoàn thành XDNTM 4 xã: Nhơn Lộc (thị xã An Nhơn); Tam Quan Bắc (Hoài Nhơn); Bình Nghi (Tây Sơn) và Phước An (Tuy Phước). Trong đó xã Nhơn Lộc và Tam Quan Bắc sẽ hoàn thành trong tháng 6 năm nay. Đối với 21 xã còn lại hoàn thành XDNTM năm 2015, phấn đấu có 15 xã đạt từ 17 tiêu chí trở lên và 6 xã đạt từ 15-16 tiêu chí. Năm 2015, phấn đấu 20% số xã (25 xã) đạt chuẩn NTM theo quy định của bộ tiêu chí quốc gia XDNTM.
Theo ông Phan Trọng Hổ - Giám đốc Sở NN-PTNT, kiêm Phó trưởng Ban chỉ đạo Chương trình XDNTM tỉnh, để đảm bảo các mục tiêu trên, tỉnh ta tiếp tục kiện toàn hệ thống và tổ chức điều hành, quản lý chương trình một cách thống nhất và đồng bộ. Các sở, ban ngành, hội- đoàn thể được phân công phụ trách theo dõi, giúp đỡ các xã XDNTM giai đoạn 2015-2020 xây dựng kế hoạch và thực hiện bằng những hành động cụ thể. Cấp huyện, thị xã, thành phố và cấp xã thành lập bộ phận điều phối có từ 2-3 cán bộ chuyên trách, bổ sung 1 cán bộ chuyên trách thực hiện XDNTM cấp xã. Bên cạnh đó, đẩy mạnh công tác tuyên truyền, đào tạo, tập huấn kiến thức cơ bản về XDNTM cho cán bộ ở cơ sở, đồng thời rà soát, đánh giá nội dung đồ án quy hoạch và đề án XDNTM đã phê duyệt, tiến hành điều chỉnh, bổ sung quy hoạch phù hợp với điều kiện thực tế. Mặt khác, các cấp, các ngành tập trung kiểm tra, hướng dẫn và ưu tiên nguồn lực hỗ trợ triển khai thực hiện các tiêu chí XDNTM và lồng ghép các chương trình, dự án tại các xã XDNTM.
Tại hội nghị, lãnh đạo các huyện: Tây Sơn, Hoài Nhơn và Hội Nông dân tỉnh đều cho rằng, để đảm bảo các mục tiêu đã đề ra, trước nhất phải làm tốt công tác tuyên truyền, tạo sự thống nhất, đồng thuận về nhận thức và hành động, để cán bộ, nhân dân hiểu, thấy rõ lợi ích và vai trò của công tác XDNTM, từ đó chủ động, tự nguyện tham gia tích cực XDNTM. Hoạt động này phải được thực hiện thường xuyên, liên tục, tạo phong trào thi đua sôi nổi tại các địa phương. Bên cạnh đó, cần quan tâm đầu tư vốn cho công tác XDNTM kết hợp với huy động vốn trong các tổ chức, doanh nghiệp và nhân dân. Các địa phương cần tranh thủ nguồn vốn hỗ trợ từ Trung ương, của tỉnh và lồng ghép các chương trình dự án để XDNTM; chú trọng đến việc phát triển sản xuất, tăng thu nhập cho người dân theo hướng bền vững và giải quyết việc làm cho lao động tại chỗ.
Phát biểu chỉ đạo tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Văn Thiện, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy yêu cầu các cấp, các ngành, chính quyền các địa phương tiếp tục tập trung huy động mọi nguồn lực, chỉ đạo quyết liệt thực hiện XDNTM. Trong đó, chú trọng đến việc kiện toàn hệ thống chỉ đạo; phân công các sở, ngành, hội - đoàn thể phụ trách theo dõi, giúp đỡ các xã XDNTM; đẩy mạnh công tác tuyên truyền, nâng cao nhận thức của người dân về mục đích, ý nghĩa của chương trình, vận động nhân dân tham gia và trở thành chủ thể trong thực hiện XDNTM. Đồng thời tiếp tục thực hiện các chính sách về xây dựng kênh mương kiên cố, làm đường bê tông giao thông nông thôn và lồng ghép các chương trình dự án vào các hoạt động XDNTM tại các địa phương. Ngành chức năng của tỉnh phải thống nhất, ban hành thiết kế mẫu các công trình phục vụ XDNTM và tạo mọi điều kiện thuận lợi để các xã XDNTM hoàn thành các tiêu chí.
PHẠM TIẾN SỸ