Các nhà khoa học thế giới tham quan di tích lịch sử- văn hóa tại Bình Định
(BĐ)- Chiều qua (23.4), Ban tổ chức Chương trình “Gặp gỡ Việt Nam lần thứ X” đã tổ chức 70 nhà khoa học, chuyên gia vật lý, thiên văn học đến từ 25 quốc gia trên thế giới tham quan tháp Bánh Ít (huyện Tuy Phước) và Bảo tàng Quang Trung (huyện Tây Sơn). Để phục vụ tham quan, có gần 10 tình nguyện viên làm hướng dẫn viên du lịch và phiên dịch.
Tại Bảo tàng Quang Trung, các nhà khoa học được giới thiệu về phong trào Tây Sơn với ba anh em Nhà Tây Sơn và các văn thần, võ tướng; đặc biệt là vai trò của Hoàng đế Quang Trung trong sự nghiệp thống nhất đất nước, đánh đuổi ngoại xâm, lập nhiều chiến công hiển hách cho dân tộc Việt Nam. Tại Tháp Bánh Ít, các nhà khoa học cũng tỏ ra thích thú với quần thể tháp, các họa tiết hoa văn và và kiến trúc…
Đây là dịp để tỉnh giới thiệu với các nhà khoa học trên thế giới về các di tích lịch sử, văn hóa, đất nước và con người Bình Định.
Tin, ảnh: Văn Lưu