HĐND TỈNH:
Giám sát triển khai thực hiện hỗ trợ nhà ở cho người nghèo
(BĐ) - Ngày 24.4, Đoàn giám sát của HĐND tỉnh đã làm việc với UBND huyện Vân Canh về việc thực hiện Quyết định 167 của Thủ tướng Chính phủ về hỗ trợ nhà ở cho người nghèo.
Theo báo cáo của huyện, từ 2009 đến 2012, huyện Vân Canh đã hỗ trợ xây dựng 1.289 nhà ở theo Quyết định 167, đạt 100% kế hoạch đề ra. Trong đó, vốn ngân sách Trung ương hỗ trợ hơn 9,9 tỉ đồng; ngân sách tỉnh hỗ trợ 902,3 triệu đồng; vốn vay Ngân hàng chính sách xã hội hơn 8,8 tỉ đồng; vốn huy động khác hơn 24,1 tỉ đồng. Phần lớn nhà được xây dựng với quy mô kiên cố, diện tích tối thiểu 24m2, tuổi thọ từ 10 năm trở lên…
Tại buổi giám sát, đoàn công tác đánh giá cao những kết quả đã đạt được của huyện trong triển khai Quyết định 167, đảm bảo đúng tiến bộ và chất lượng nhà ở. Đoàn cũng đề nghị huyện cần làm rõ nguyên nhân của một số vấn đề tồn tại như: 144 trường hợp hỗ trợ nhà ở chưa đủ hồ sơ; 58 trường hợp được thụ hưởng chính sách dù không thuộc diện đối tượng được hỗ trợ…
NGUYỄN MUỘI