Sôi nổi Tháng Công nhân
Tối 26.4, tại TP Quy Nhơn, LĐLĐ tỉnh đã tổ chức Lễ phát động Tháng Công nhân năm 2014. Trước đó, Công đoàn Khu Kinh tế tỉnh và LĐLĐ Quy Nhơn cũng đã phát động Tháng Công nhân với nhiều hoạt động sôi động, thiết thực đối với công nhân, lao động (CN-LĐ).
Nhận số tiền hỗ trợ 30 triệu đồng để xây dựng nhà, anh Trần Văn Thạo (công nhân Công ty TNHH Bình Phú, KCN Phú Tài), vui mừng: “Hai vợ chồng làm công nhân, tổng thu nhập mỗi tháng chưa đến 6 triệu đồng, trong khi phải lo nuôi hai con ăn học nên tháng nào vợ chồng tôi cũng thiếu trước, hụt sau. Cũng bởi vậy mà lâu nay cả gia đình phải sống trong ngôi nhà lụp xụp. Nhờ công đoàn hỗ trợ 30 triệu đồng, tôi sẽ mạnh dạn vay mượn thêm để xây nhà mới”. Tháng Công nhân năm 2014 mở đầu bằng câu chuyện cảm động và ấm áp như thế.
Tuyên dương CN-LĐ tiêu biểu
Ông Huỳnh Thanh Xuân, Chủ tịch LĐLĐ tỉnh, cho biết: “Tháng Công nhân năm 2014 được Tổng LĐLĐ Việt Nam phát động với chủ đề “Công đoàn đồng hành vì sự phát triển bền vững của doanh nghiệp” nhằm thể hiện sự đồng cảm và chia sẻ của tổ chức công đoàn và CN-LĐ đối với doanh nghiệp để vượt qua khó khăn, thử thách. Với mục đích và ý nghĩa thiết thực đó, LĐLĐ tỉnh đã chỉ đạo, hướng dẫn triển khai Tháng Công nhân trong toàn tỉnh với phương châm “sâu rộng - thiết thực - hiệu quả”, với nhiều hoạt động sôi nổi, hướng mạnh về cơ sở và CN-LĐ”.
Với tinh thần đó, tại buổi Lễ phát động, LĐLĐ tỉnh tổ chức các hoạt động có ý nghĩa thiết thực như: Trao 675 triệu đồng hỗ trợ xây dựng 24 ngôi nhà “Mái ấm công đoàn” cho CN-LĐ có hoàn cảnh khó khăn; trao Bằng Lao động sáng tạo và Bằng khen cho 27 tác giả có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Lao động sáng tạo. Đặc biệt, UBND tỉnh và LĐLĐ tỉnh cũng đã biểu dương, khen thưởng 85 CN-LĐ tiêu biểu, có thành tích xuất sắc trong lao động sản xuất, học tập và công tác.
Trước đó, Công đoàn Khu Kinh tế tỉnh cũng đã tuyên dương, khen thưởng 15 CN-LĐ tiêu biểu có nhiều thành tích trong hoạt động công đoàn và lao động sản xuất; trao quà cho 20 công nhân có hoàn cảnh khó khăn, bị tai nạn lao động (trị giá 300 ngàn đồng/phần); trao tiền hỗ trợ công nhân xây dựng “Mái ấm công đoàn”. LĐLĐ TP Quy Nhơn tuyên dương, khen thưởng 10 CN-LĐ tiêu biểu; trao quà cho 35 CN-LĐ có hoàn cảnh khó khăn (trị giá 300 ngàn đồng/phần).
Nhiều hoạt động sôi nổi
Ngay sau các lễ phát động Tháng Công nhân, CN-LĐ đã hào hứng tham gia các hoạt động của ngày hội công nhân như: khám bệnh, cấp thuốc miễn phí; tư vấn pháp luật miễn phí; tư vấn, giới thiệu việc làm; thi đấu thể thao; bốc thăm trúng thưởng…. Chị Dương Thị Thu, công nhân Công ty TNHH Tân Trung Nam (KCN Phú Tài), tâm sự: “Lâu lắm rồi, tôi cũng như những công nhân làm việc ở KCN Phú Tài và Long Mỹ mới được dịp vui chơi, giải trí thoải mái như thế này. Nghỉ làm đi dự ngày hội, công nhân vẫn được công ty tính ngày công, lại được nhận quà của công đoàn nên rất vui và ý nghĩa”.
Có lẽ hào hứng, sôi động nhất là chương trình bốc thăm trúng thưởng do LĐLĐ TP Quy Nhơn tổ chức ngay tại Lễ phát động Tháng Công nhân sáng 26.4, thu hút hàng trăm công nhân tham dự. Chị Mai Thị Ngọc Duyên, công nhân Công ty Môi trường đô thị Quy Nhơn, may mắn bốc trúng giải nhất là chiếc bếp ga trị giá 600 ngàn đồng, hồ hởi: “Những món quà của chương trình tuy giá trị không lớn nhưng mang lại nhiều niềm vui cho các công nhân như chúng tôi, vì chúng tôi ít có thời gian tham gia các hoạt động vui chơi”.
Theo ông Huỳnh Thanh Xuân, thông qua các hoạt động trong Tháng Công nhân, mà cao điểm là tổ chức “Ngày hội CN-LĐ”, các cấp công đoàn sẽ nâng cao nhận thức của CN-LĐ về truyền thống vẻ vang của giai cấp công nhân và ngày Quốc tế Lao động, sự hiểu biết pháp luật, tác phong công nghiệp, kỷ luật lao động và lối sống văn hóa lành mạnh. Đây cũng là dịp để tăng cường sự lãnh đạo của các cấp ủy đảng, nâng cao nhận thức và tinh thần trách nhiệm của các cấp, các ngành đối với việc chăm lo xây dựng giai cấp công nhân và tổ chức công đoàn ngày càng vững mạnh, đặc biệt là nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho CN-LĐ.
NGUYỄN PHÚC