Nhậu xong đi ăn trộm
Cơ quan CSĐT CA huyện Tuy Phước vừa khởi tố bị can đối với Huỳnh Văn Sanh (18 tuổi) và Đoàn Công Danh (19 tuổi) cùng ở thôn Đại Tín, xã Phước Lộc, Tuy Phước về tội trộm cắp tài sản.
Đêm 28.3, sau khi đi chơi về, Đoàn Công Danh rủ Huỳnh Văn Sanh và Mai Xuân Tuyên đến nhà mình nhậu. Khoảng 1 giờ ngày 29.3, mồi hết, rượu cạn, thay vì về nhà ngủ, Huỳnh Văn Sanh rủ Danh và Tuyên cùng mình đi trộm cắp kiếm tiền nhậu tiếp. Sau khi bàn bạc thống nhất, Danh chở Sanh và Tuyên đi dạo tìm nơi nào sơ hở để hành động. Khi chạy đến trước Công ty TNHH Minh Mẫn ở thôn Đại Tín, xã Phước Lộc, Tuyên được phân công đứng bên ngoài giữ xe, còn Sanh và Danh vào bên trong lấy tài sản. Sau khi lấy được 1 pit tông, 1 xi lanh, 5 mặt chà đồng, 2 mặt chà thép của xe máy đào, 2 tuýp sắt và 1 hòn đe bằng sắt (tổng trị giá 4,644 triệu đồng), Sanh và Danh chuyển ra ngoài giao cho Tuyên trông coi, quay vào trong tiếp tục tìm tài sản khác để trộm cắp thì bị nhân viên Công ty Minh Mẫn phát hiện tri hô nên cả nhóm mỗi người bỏ chạy một hướng, bỏ lại xe mô tô và số tài sản vừa trộm được.
Ngay sáng 29.3, CA huyện Tuy Phước đã đến hiện trường lập biên bản tạm giữ xe mô tô cùng tang vật vụ trộm, triển khai công tác xác minh nắm tình hình về đối tượng, trưng cầu định giá tang vật. Cơ quan CSĐT CA huyện Tuy Phước quyết định khởi tố vụ án. Các đối tượng Huỳnh Văn Sanh, Đoàn Công Danh và Mai Xuân Tuyên được đưa vào diện nghi vấn. Sau khi thu thập, củng cố chứng cứ, CA huyện Tuy Phước đã triệu tập nhóm đối tượng này đến trụ sở để điều tra. Tại đây, sau nhiều lần quanh co chối tội, cuối cùng Sanh, Danh và Tuyên phải khai nhận đã cùng nhau thực hiện vụ trộm trên.
Căn cứ tài liệu, chứng cứ điều tra thu thập được, ngày 20.4, Cơ quan CSĐT CA huyện Tuy Phước đã khởi tố bị can đối với Huỳnh Văn Sanh, Đoàn Công Danh về tội trộm cắp tài sản. Riêng Mai Xuân Tuyên, do chưa đến tuổi chịu trách nhiệm hình sự về tội danh trên nên CA huyện giao chính quyền địa phương cùng gia đình quản lý, giáo dục.
XUÂN LINH