Lực lượng vũ trang tỉnh:
Tiếp bước chiến sĩ Điện Biên - Tiến lên giành 3 nhất
Chào mừng kỷ niệm 60 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ (7.5.1954 - 7.5.2014), từ ngày 7.3 đến 7.5.2014, cán bộ, chiến sĩ LLVT tỉnh đã phát huy truyền thống quyết chiến, quyết thắng, nêu cao ý thức tự lực, tự cường, khắc phục khó khăn, đoàn kết vươn lên thực hiện thắng lợi các chỉ tiêu, nhiệm vụ của đợt thi đua cao điểm “Tiếp bước chiến sĩ Điện Biên - Tiến lên giành 3 nhất”.
3 nhiệm vụ trọng tâm của đợt thi đua cao điểm là: Ý chí, nhận thức và trách nhiệm tốt nhất; thực hiện nhiệm vụ chính trị đạt kết quả cao nhất; chấp hành kỷ luật nghiêm nhất.
100% đơn vị thi đua
Đại tá Trần Đức Thắng, Chính ủy Bộ CHQS tỉnh, cho biết: “Xác định đợt thi đua này có ý nghĩa quan trọng trong toàn LLVT tỉnh nên Đảng ủy - Bộ CHQS tỉnh đã quán triệt và triển khai thực hiện nghiêm túc hướng dẫn của Quân khu, chỉ đạo, hướng dẫn các cơ quan, đơn vị từ cấp trung đoàn và tương đương trở lên tổ chức lễ phát động đợt thi đua “Tiếp bước chiến sĩ Điện Biên - Tiến lên giành 3 nhất”. Nội dung, chỉ tiêu thi đua là tập trung làm chuyển biến về nhận thức tư tưởng, bản lĩnh chính trị, tinh thần trách nhiệm, ý thức chấp hành pháp luật Nhà nước, kỷ luật quân đội của cán bộ, chiến sĩ, xây dựng tổ chức Đảng trong sạch vững mạnh gắn với xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao, góp phần nâng cao chất lượng tổng hợp và khả năng sẵn sàng chiến đấu của LLVT tỉnh”.
Cấp ủy, chỉ huy các cơ quan, đơn vị đã quán triệt sâu sắc, đẩy mạnh công tác tuyên truyền về ý nghĩa lịch sử và thời đại của Chiến thắng Điện Biên Phủ trong cán bộ, chiến sĩ, chủ động xây dựng kế hoạch, đề ra chỉ tiêu, biện pháp sát với yêu cầu nhiệm vụ và tình hình thực tiễn của đơn vị. 100% các cơ quan, đơn vị đã tổ chức phát động đợt thi đua sôi nổi, thiết thực, với khí thế thi đua của tinh thần Điện Biên “Đã ra quân là quyết thắng”. Những đơn vị tiêu biểu trong đợt thi đua này là: Phòng Tham mưu - Bộ CHQS tỉnh, Ban CHQS huyện Tuy Phước, An Lão, Hoài Ân, TP Quy Nhơn, Trung đoàn bộ binh 739, Đại đội hỗn hợp Đ30, Đại đội Thông tin...
Tinh thần Điện Biên
Để thực hiện có hiệu quả đợt thi đua cao điểm này, Đảng ủy, Ban CHQS huyện Tuy Phước đã có cách làm sáng tạo trong tổ chức phong trào thi đua. Cụ thể, đơn vị gắn nội dung tuyên truyền với các hoạt động văn hóa, văn nghệ, sinh hoạt ngoại khóa, sinh hoạt chính trị, giúp cho cán bộ hiểu rõ hơn về tầm vóc, ý nghĩa lịch sử của Chiến thắng Điện Biên Phủ, qua đó phát huy lòng tự hào dân tộc, tự giác tham gia phong trào thi đua của đơn vị bằng các hành động cụ thể, thiết thực để hoàn thành mục tiêu giành 3 nhất.
Trên tinh thần thi đua quyết thắng, không khí vượt nắng, thắng mưa, thi đua rèn luyện lập thành tích cao chào mừng 60 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ cũng được từng cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn bộ binh 739 nỗ lực thực hiện. Sau 2 tháng thực hiện đợt thi đua cao điểm đã tạo sự chuyển biến rõ nét trong các mặt hoạt động của Trung đoàn. Trung tá Trần Thanh Hải, Trung đoàn trưởng Trung đoàn 739, cho hay: “Nét nổi bật là kết quả huấn luyện chiến sĩ mới- có 100% chiến sĩ đạt yêu cầu, trong đó nội dung chính trị có 100% đạt khá, bắn súng 100% đạt khá, thuốc nổ 100% đạt giỏi. Đây là kết quả cao nhất trong 3 năm trở lại đây. Việc chấp hành kỷ luật xây dựng nề nếp chính quy của Trung đoàn tiếp tục có nhiều chuyển biến tích cực hơn”.
Theo đại tá Trần Đức Thắng, 60 năm đã qua nhưng ý nghĩa lịch sử và tinh thần quyết chiến, quyết thắng của quân và dân ta trong Chiến thắng Điện Biên Phủ vẫn còn nguyên giá trị. Với cán bộ, chiến sĩ LLVT tỉnh, tinh thần chiến sĩ Điện Biên là tài sản, là hành trang để các thế hệ cán bộ, chiến sĩ kế thừa, phát huy trong việc xây dựng đơn vị từng bước chính quy, hiện đại, đáp ứng tốt yêu cầu nhiệm vụ bảo vệ và xây dựng Tổ quốc trong tình hình mới.
NGUYỄN PHÚC