Dự án vệ sinh môi trường TP Quy Nhơn sẽ đảm bảo tiến độ đã cam kết
(BĐ) - Ngày 12.5, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng đã tiếp và làm việc với Đoàn công tác của Ngân hàng Thế giới (WB) về tình hình thực hiện tiểu Dự án vệ sinh môi trường (VSMT) TP Quy Nhơn.
Theo Đoàn công tác WB, tiến độ thực hiện tiểu Dự án VSMT TP Quy Nhơn đạt yêu cầu, các hạng mục công trình còn lại của tiểu Dự án đều được thực hiện khẩn trương; công tác kiểm tra, giám sát trên công trường khá chặt chẽ. Trong đó, các nhà máy xử lý chất thải Nhơn Bình đã được nghiệm thu và vận hành từ ngày 15.4. Nhà máy xử lý nước thải Bàu Lác đã hoàn thành phần xây dựng và kết thúc việc lắp đặt thiết bị giám sát và đánh giá vào đầu tháng 6 để đưa vào vận hành thử. Bãi rác Long Mỹ cũng đã hoàn thành phần xây dựng, dự kiến đưa vào vận hành đầu tháng 6.2014. Thời gian còn lại của tiểu dự án (ngày 30.6 dự án sẽ kết thúc) không còn nhiều, Đoàn công tác đề nghị UBND tỉnh chỉ đạo đẩy nhanh tiến độ các hạng mục công trình; giải quyết dứt điểm việc đền bù giải phóng mặt bằng cho các hộ dân ở vùng đệm nhà máy xử lý nước thải Nhơn Bình và vùng đệm bãi rác Long Mỹ; chú trọng hơn đến sự bền vững của công tác vận hành, bảo dưỡng công trình. Về đề xuất bổ sung 47 triệu USD (trong đó có 42 triệu USD nguồn vốn của WB và 5 triệu USD nguồn vốn đối ứng của tỉnh) của tỉnh Bình Định để thực hiện thêm một số hạng mục của tiểu dự án, Đoàn giám sát sẽ bàn thảo thêm với các Bộ, ngành Trung ương và ban lãnh đạo WB về vấn đề này.
Phát biểu tại buổi làm việc, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh cam kết chỉ đạo Ban quản lý dự án VSMT TP Quy Nhơn và các ngành chức năng tập trung thực hiện các hạng mục của tiểu dự án, đảm bảo tiến độ như đã cam kết. Tỉnh cũng đã và đang tập trung giải quyết những vướng mắc trong việc đền bù, giải phóng mặt bằng cho các hộ dân bị ảnh hưởng bởi tiểu dự án và chủ động đào tạo nguồn nhân lực phục vụ cho hoạt động vận hành, bảo dưỡng công trình.
T.SỸ