Bức thư của Bác Hồ gửi quân đội Liên khu 5
Đến tham quan Nhà trưng bày truyền thống của Bộ CHQS tỉnh, thế hệ trẻ thật sự xúc động trước hiện vật lưu giữ là bức thư Bác Hồ gửi quân đội Liên khu 5 (ảnh).
Sau chiến thắng An Khê vang dội (1.1953) Bác Hồ gởi thư chúc mừng Liên khu 5. Trong thư gửi toàn thể cán bộ, chiến sĩ Liên khu 5, Bác Hồ viết: “Bác rất vui mừng thay mặt Chính phủ khen ngợi các chú và thưởng đơn vị đã thắng khá ở An Khê Huân chương Kháng chiến hạng nhất”. Cùng với lời khen ngợi, trong thư Người cũng căn dặn: “Bác dặn toàn thể cán bộ và chiến sĩ cần cố gắng nắm tình hình địch, thi đua giết giặc lập công, không nên vì thắng mà kiêu, chủ quan khinh địch, ra sức tranh lấy nhiều thắng lợi to hơn nữa”, đã thể hiện sâu sắc những quan điểm, đường lối, chủ trương, ý chí của toàn Đảng, toàn quân, toàn dân trong công cuộc kháng chiến đấu tranh giành độc lập, tự do, xây dựng CNXH, bảo vệ vững chắc thành quả cách mạng dân tộc Việt Nam.
Bác cũng thể hiện tình cảm thân thương đối với đồng bào Khu 5: “Bác chờ nhiều tin chiến thắng của các chú và các chú chuyển lời Bác hỏi thăm đồng bào trong đó. Chào thân ái và quyết thắng!”.
Đọc nội dung bức thư của Bác Hồ gửi quân đội Liên khu 5, nhân dân Bình Định cũng như nhân dân cả nước không khỏi xúc động. Đối với lực lượng vũ trang Liên khu 5, Người đã dành sự quan tâm, dạy dỗ đặc biệt, khích lệ tinh thần cán bộ, chiến sỹ Liên khu 5 sát cánh cùng với nhân dân vững tâm chiến đấu. 52 năm từ ngày Bác Hồ đã đi xa, nhưng những lời dạy của Bác vẫn vẹn nguyên ý nghĩa và giá trị thực tiễn sâu sắc, là bài học quý báu để lực lượng vũ trang Quân khu 5 tiếp tục thực hiện lời dạy của Bác: “Quân đội ta trung với Ðảng, hiếu với dân, sẵn sàng chiến đấu hy sinh vì độc lập, tự do của Tổ quốc, vì chủ nghĩa xã hội. Nhiệm vụ nào cũng hoàn thành, khó khăn nào cũng vượt qua, kẻ thù nào cũng đánh thắng”.
ĐOAN NGỌC