Du học sinh Việt Nam phản đối hành động của Trung Quốc
Thông cáo báo chí trên trang mạng http://www.sinhvienusa.org của Hội Thanh niên - Sinh viên Việt Nam tại Mỹ viết: hầu hết các quốc gia ở Đông và Đông Nam Á luôn mong muốn hòa bình, ổn định để phát triển và thịnh vượng. Với tư cách là một cường quốc đang nổi lên, Trung Quốc được trông đợi sẽ gánh vác trách nhiệm lớn trong quan hệ với các nước láng giềng. Song, việc Trung Quốc đưa giàn khoan Hải Dương-981 vào vùng đặc quyền kinh tế của Việt Nam, chiếu theo Công ước LHQ về Luật Biển, là hành động vi phạm chủ quyền lãnh thổ của Việt Nam, luật pháp và các công ước quốc tế.
Thông cáo báo chí viết: “Chúng tôi là những người Việt Nam yêu chuộng hòa bình, tôn trọng thông lệ quốc tế và luôn mong muốn duy trì mối quan hệ hữu nghị với Trung Quốc”. Tuy nhiên, trước những hành động vi phạm trên của Trung Quốc, Hội Thanh niên - Sinh viên Việt Nam, một tổ chức chính thức của hàng nghìn thanh niên - sinh viên tại Mỹ, tuyên bố cực lực phản đối các hành động bá quyền của Trung Quốc hòng thôn tính lãnh thổ của Việt Nam; kêu gọi người dân trên khắp thế giới, trong đó có người dân Trung Quốc và người dân Mỹ yêu chuộng hòa bình, hãy cùng nhau lên tiếng phản đối hành động xâm lấn; đòi giới cầm quyền Bắc Kinh giảm leo thang căng thẳng, chấm dứt các yêu sách lãnh hải sai trái để ổn định tình hình khu vực. Yêu sách đường đứt khúc chín đoạn của Trung Quốc là không dựa vào cơ sở pháp lý hoặc lịch sử.
Cùng với tuyên bố nói trên, Hội Thanh niên - Sinh viên Việt Nam tại Mỹ cũng kêu gọi du học sinh Việt Nam trên khắp thế giới trở thành các sứ giả truyền tin về các hành động của Trung Quốc xâm phạm chủ quyền của Việt Nam.
Trong khi đó, Hội Sinh viên Việt Nam tại Thái Lan cũng tổ chức thảo luận và lên kế hoạch tuần hành để gửi thư kiến nghị phản đối tới Đại sứ quán Trung Quốc cùng một số cơ quan quốc tế tại Bangkok. Cuộc gặp này thu hút hơn 60 sinh viên, học sinh đang theo học tại các trường ĐH ở Thái Lan và một số Việt kiều. Tất cả các ý kiến phát biểu đều bày tỏ quan điểm phản đối hành động ngang ngược của Trung Quốc trên Biển Đông và hưởng ứng việc tổ chức tuần hành cũng như gửi thư kiến nghị phản đối của Hội sinh viên Việt Nam tại Thái Lan.
Anh Trần Tuấn Linh, thành viên BCH Hội Sinh viên Việt Nam cho biết, sẽ gửi thư kiến nghị gửi tới các cơ quan, tổ chức quốc tế đóng tại Bangkok cũng như Đại sứ quán Trung Quốc ở Thái Lan nhằm phản đối việc Trung Quốc đặt giàn khoan Hải Dương - 981 trái phép trên vùng biển của Việt Nam. “Chúng tôi xác định đây là hoạt động trường kỳ, nếu Trung Quốc tiếp tục có những hành động xâm lấn, chúng tôi sẽ tiếp tục đấu tranh phản đối một cách hòa bình và tuân thủ luật pháp quốc tế”, anh Linh nói.
Dự kiến buổi tuần hành để gửi thư phản đối sẽ diễn ra vào ngày 15.5, trong đó các sinh viên cũng thống nhất thực hiện theo phương châm lịch sự, ôn hòa, tôn trọng luật pháp Thái Lan và chấp hành các quy định cũng như hướng dẫn của ban tổ chức.
Theo anh Đoàn Sĩ Long, sinh viên Trường ĐH Thammasat: “Thông qua việc đưa lá thư kiến nghị này, Trung Quốc có thể sẽ hiểu được rằng không chỉ người Việt trong nước mới phản đối việc họ đặt giàn khoan trên vùng đặc quyền kinh tế Việt Nam, mà người Việt ở khắp mọi nơi trên thế giới điều phản đối hành động vô luật pháp và trái với công ước quốc tế này”.
. Theo TTXVN