Số người chết do TNGT có xu hướng tăng
Từ đầu năm đến nay, các cấp, các ngành chức năng của tỉnh đã có nhiều nỗ lực, triển khai nhiều giải pháp quyết liệt về đảm bảo trật tự ATGT. Các lực lượng CSGT đã huy động tối đa lực lượng, phương tiện, thiết bị kỹ thuật, sử dụng đồng bộ các biện pháp nghiệp vụ, tăng cường tuần tra kiểm soát, xử lý nghiêm đối với các đối tượng vi phạm, siết chặt quản lý hoạt động kinh doanh vận tải khách bằng ô tô khách... Tuy vậy, số người chết do TNGT trên địa bàn tỉnh vẫn đang có xu hướng tăng cao. Cụ thể, trong 4 tháng qua, cả tỉnh đã xảy ra 154 vụ TNGT, làm chết 81 người và làm bị thương 153 người. So với cùng kỳ năm trước, tuy giảm 50 vụ, giảm 47 người bị thương, nhưng số người chết lại tăng 13 người.
Các nguyên nhân chính dẫn đến những vụ TNGT nghiêm trọng thời gian qua chủ yếu là do ý thức chấp hành pháp luật khi tham gia giao thông của người dân còn kém; điều khiển phương tiện, nhất là mô tô, vượt quá tốc độ quy định; nồng độ cồn vượt quá quy định. Trong đó, người vi phạm chủ yếu lại tập trung ở đối tượng thanh thiếu niên, như vụ TNGT xảy ra tại thôn 3, xã Bình Nghi, huyện Tây Sơn vào ngày 18.4 vừa qua làm chết một người, mà nguyên nhân chính là do người điều khiển phương tiện thiếu chú ý quan sát và không làm chủ tốc độ. Theo đó, vào khoảng 15 giờ, anh Nguyễn Hà Phương (SN 1991, xã Bình Nghi) điều khiển mô tô 77H4 11673 chạy từ hướng Đông lên, khi đến địa điểm trên đã xảy ra va chạm với ô tô tải 76C 00420 do anh Ngô Trần Việt Hữu (SN 1973, ở huyện Tư Nghĩa, tỉnh Quảng Ngãi) điều khiển chạy hướng Tây xuống. Hậu quả của vụ va chạm khiến anh Phương chết tại chỗ.
Thiếu tá Ngô Đức Hoài, Phó Phòng CSGT Đường bộ - Đường sắt CA tỉnh (PC67) cho biết: “Trước tình hình này, Giám đốc CA tỉnh đã chỉ đạo Phòng PC67 và CA các địa phương tăng cường công tác tuần tra và xử lý nghiêm những vi phạm, trong đó chú trọng việc lên danh sách các đối tượng thường xuyên vi phạm pháp luật về giao thông để gọi hỏi, giáo dục cá biệt và buộc ký cam kết. Bởi thực tế, không ít thanh thiếu niên khi tham gia giao thông đã coi thường tính mạng của mình và của người khác, biểu hiện là điều khiển mô tô chạy tốc độ cao, lạng lách đánh võng”.
KIỀU ANH