Khai trương Đại siêu thị Big C Quy Nhơn và Trung tâm thương mại Kim Cúc
(BĐ) - Ngày 16.5, tại Khu đô thị xanh Vũng Chua (phường Ghềnh Ráng, TP Quy Nhơn) đã diễn ra Lễ khai trương Đại siêu thị (ĐST) Big C Quy Nhơn và Trung tâm thương mại (TTTM) Kim Cúc. Tham dự lễ khai trương có các ông, bà: Nguyễn Văn Thiện - Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy; Lê Hữu Lộc, Chủ tịch UBND tỉnh; Laurent Zécri, Tổng Giám đốc Big C Việt Nam; Nguyễn Thị Kim Cúc, Chủ tịch Hội đồng thành viên Công ty TNHH Đầu tư và Xây dựng Kim Cúc; cùng đại diện lãnh đạo các sở, ban, ngành và đông đảo khách hàng trên địa bàn tỉnh.
TTTM Kim Cúc (Kim Cuc Plaza) thuộc Dự án Đô thị xanh Vũng Chua tọa lạc trên một khu đất rộng 1,2ha, tại ngã 5 - cửa ngõ phía Nam TP Quy Nhơn. Kim Cuc Plaza có diện tích xây dựng gần 7.000m2 , khoảng 24.000m2 sàn, gồm 1 tầng hầm, 1 tầng nổi. Tổng mức đầu tư gần 10 triệu USD.
Đối với ĐST Big C Quy Nhơn, theo thiết kế, ngoài diện tích dành cho văn phòng, kho bãi, công trình còn có nhiều hạng mục, như: siêu thị tự chọn (rộng hơn 5.300 m²); hành lang thương mại cho thuê (khoảng 5.000 m²); khu vực giữ xe miễn phí rộng hơn 4.000 m²,… Trong số này, khu siêu thị tự chọn phân phối gần 40.000 mặt hàng với chủng loại phong phú từ thực phẩm khô, thực phẩm tươi sống… đến hàng vải sợi, điện máy, gia dụng…, trong đó gần 95% là hàng sản xuất tại Việt Nam. Hành lang thương mại cho thuê có gần 80 gian hàng và ki-ốt lưu động thuộc nhiều lĩnh vực phong phú. Đây là ĐST Big C thứ 28 thuộc hệ thống siêu thị Big C Việt Nam.
Phát biểu tại lễ khai trương, Chủ tịch Lê Hữu Lộc đánh giá cao vai trò, vị trí và sự ra đời của ĐST Big C Quy Nhơn và Kim Cuc Plaza. Công trình không chỉ là “điểm nhấn đẹp” về kiến trúc đô thị, mà còn là một địa chỉ mua sắm lý tưởng của người tiêu dùng Bình Định.
Nhân dịp này, ĐST Big C Quy Nhơn đã trao tặng “Quỹ vì người nghèo” của tỉnh 100 triệu đồng và Kim Cuc Plaza tặng “Quỹ Nạn nhân chất độc da cam/dioxin” Quy Nhơn 100 triệu đồng.
VIẾT HIỀN