Dự án trồng rừng WB3:
Tạo việc làm, tăng thu nhập cho người dân
Triển khai ở tỉnh ta từ năm 2005, đến nay, Dự án (DA) Phát triển ngành Lâm nghiệp do Ngân hàng Thế giới hỗ trợ vốn vay ưu đãi (còn gọi là DA trồng rừng WB3) đã mang lại hiệu quả thiết thực, góp phần tạo thêm nhiều việc làm ổn định, tăng thu nhập cho hàng ngàn hộ trồng rừng.
Qua 9 năm thực hiện DA trồng rừng WB3, toàn tỉnh đã có 7.611 hộ nông dân ở các huyện: Phù Mỹ, Phù Cát, Tây Sơn, Vân Canh, Tuy Phước, Hoài Ân, thị xã An Nhơn và TP Quy Nhơn tham gia trồng hơn 16.291 ha rừng kinh tế với tổng số vốn đã giải ngân cho vay gần 140,3 tỉ đồng; người dân được vay từ 15 - 20 triệu đồng/mỗi ha rừng trồng. Trong đó, năm 2013 các địa phương đã trồng gần 2.500 ha rừng với 1.510 hộ nông dân tham gia, với số vốn vay đã giải ngân trên 8,57 tỉ đồng.
Tăng diện tích rừng trồng
Theo ông Ngô Văn Tĩnh, Phó Giám đốc Ban quản lý (BQL) DA trồng rừng WB3 tỉnh: Hầu hết các địa phương tham gia DA, nông dân triển khai trồng rừng mang lại hiệu quả cao, cây rừng phát triển tốt, góp phần nâng cao độ che phủ của rừng, giải quyết việc làm, nâng cao thu nhập cho người dân. Tại một số địa phương có diện tích rừng trồng các năm đầu tiên, đến nay người dân đã bắt đầu thu hoạch với thu nhập từ 100 - 120 triệu đồng/ha, sau khi trừ các khoản chi phí, có mức lãi trung bình từ 60 - 80 triệu đồng/ha.
“Hầu hết các địa phương tham gia DA, nông dân triển khai trồng rừng mang lại hiệu quả cao, cây rừng phát triển tốt, góp phần nâng cao độ che phủ của rừng, giải quyết việc làm, nâng cao thu nhập cho người dân”
Ông NGÔ VĂN TĨNH, Phó Giám đốc BQL DA trồng rừng WB3 tỉnh
Điều đáng ghi nhận qua thực hiện DA là các hộ gia đình tham gia được BQL DA hỗ trợ kịp thời về kỹ thuật trồng và chăm sóc rừng, Ngân hàng Chính sách xã hội đã tạo điều kiện giải ngân nhanh nguồn vốn vay, giúp người dân yên tâm trồng và chăm sóc rừng. Nhờ đó, số diện tích rừng trồng được áp dụng đúng quy trình trồng rừng thâm canh, hằng năm được chăm sóc theo đúng chu kỳ, nên hầu hết đều sinh trưởng, phát triển tốt.
Bên cạnh đó, việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ) cho hộ gia đình và tổ chức tham gia DA được chính quyền các địa phương quan tâm thực hiện kịp thời, tạo sự phấn khởi và an tâm trong việc đầu tư thâm canh rừng trồng. Công tác truyền thông được thực hiện khá tốt đến từng thôn, làng, giúp người dân tiếp thu các kiến thức mới trong việc trồng và chăm sóc rừng.
Ngoài ra, được sự hỗ trợ của Ban thực hiện DA các huyện, cán bộ khuyến lâm, tổ công tác xã hướng dẫn hợp đồng mua cây con giống lâm nghiệp thông qua các hình thức chào hàng cạnh tranh, kiểm tra chất lượng cây giống cung ứng, nên số lượng cây giống đảm bảo đạt chất lượng cao. Công tác quản lý, bảo vệ rừng trồng được thực hiện thường xuyên, các hộ gia đình đã hợp tác tăng cường tuần tra, bảo vệ, phòng chống gia súc phá hoại, phòng cháy chữa cháy rừng…, nên rừng của DA phát triển khá tốt. Các diện tích đất trống đồi trọc, diện tích đất rừng kém hiệu quả trước đây đã được bà con nông dân chuyển đổi đưa vào trồng rừng đem lại hiệu quả cao.
Tiếp tục trồng 2.000 ha rừng trong năm nay
Theo BQL DA trồng rừng WB3, trong năm nay, toàn tỉnh sẽ tiến hành trồng mới 2.000 ha rừng kinh tế, chăm sóc 4.480 ha rừng trồng các năm trước, với tổng kinh phí thực hiện trên 32 tỉ đồng. Trong đó, vốn do WB hỗ trợ cho vay gần 26,1 tỉ đồng, vốn đối ứng của Trung ương và tỉnh gần 6,1 tỉ đồng.
Ông Ngô Văn Tĩnh cho biết thêm: Để việc triển khai công tác trồng rừng năm 2014 đạt kế hoạch đề ra, BQL DA tỉnh đã yêu cầu các địa phương tham gia DA tổ chức truyền thông, thông tin các nội dung của DA dưới nhiều hình thức để người dân hiểu và đăng ký tham gia. Bên cạnh đó, các cơ quan chức năng của tỉnh cần phối hợp chặt chẽ với chính quyền các địa phương tiếp tục đẩy nhanh tiến độ đo đạc, cấp GCNQSDĐ, thiết kế lô, khoảnh trồng rừng, nâng cấp các vườn ươm, gieo tạo cây con giống, đẩy mạnh công tác khuyến lâm… để DA triển khai đúng tiến độ.
Trên cơ sở diện tích đất trồng rừng đã điều tra quy hoạch, từng địa phương tiến hành lập phương án giao đất, phối hợp với các Ban thực hiện DA tiến hành họp dân để xác định chính thức hộ tham gia trồng rừng, ký kết hợp đồng cung ứng cây giống đảm bảo kế hoạch, kịp thời gian trồng rừng theo quy định. Cán bộ khuyến lâm tổ chức tập huấn kỹ thuật chăm sóc, quản lý, bảo vệ và phòng cháy chữa cháy rừng trồng đến các hộ tham gia DA.
Hiện nay, các địa phương tham gia DA trồng rừng WB3 đang tích cực triển khai công tác chuẩn bị trồng rừng trong vụ Thu Đông sắp đến, đồng thời tiến hành kiện toàn lại bộ máy BQL ở cơ sở nhằm đáp ứng tốt các nhiệm vụ đề ra. Các tổ công tác ở xã, cán bộ khuyến lâm hướng dẫn người trồng rừng đăng ký sớm nhu cầu về cây giống tại các vườn ươm đủ điều kiện để có kế hoạch cung ứng cây giống đảm bảo về chất lượng và số lượng. Đồng thời, BQL DA các huyện, thị xã, thành phố phối hợp với Chi nhánh Ngân hàng Chính sách xã hội đẩy nhanh tiến độ giải ngân vốn vay ưu đãi giúp các hộ gia đình đầu tư trồng, chăm sóc rừng có hiệu quả.
NGUYỄN HÂN