Bắt hai tên trộm xe máy đào
Ngày 6.5, CA huyện Tây Sơn nhận thông báo từ CA huyện Thống Nhất, tỉnh Đồng Nai về việc ngày 2.5, tại huyện Thống Nhất đã xảy ra vụ mất trộm xe máy đào hiệu Kato, trị giá khoảng 200 triệu đồng của ông Lê Văn Thành (SN 1968, trú ấp Thống Nhất, xã Phú Cường, huyện Định Quán, tỉnh Đồng Nai). Qua nắm tình hình của CA huyện Thống Nhất thì đối tượng đang chở máy đào ra các tỉnh miền Trung tiêu thụ.
Ngay sau nhận tin báo, CA huyện Tây Sơn đã triển khai lực lượng, nhanh chóng điều tra, truy tìm thủ phạm. Qua nắm tình hình từ quần chúng nhân dân, các trinh sát được biết có 2 đối tượng đang ở thị trấn Phú Phong rao bán một chiếc xe máy đào với giá 200 triệu đồng. Tiếp tục xác minh, CA phát hiện trước garage sửa ô tô của anh Trần Văn Nam (ở thị trấn Phú Phong) có một chiếc xe máy đào có hình dạng khá giống chiếc xe bị mất mà CA huyện Thống Nhất đã mô tả.
Chiều 6.5, trong vai người mua xe máy đào, các trinh sát tiếp cận đối tượng khi cả hai đang chế mì tôm và ăn tại xe. 2 đối tượng cho biết, họ dự tính đem xe máy đào ra đây để làm công trình nhưng chờ mãi không có ai gọi đi làm nên khó khăn quá định bán. Cả hai còn thay nhau quảng bá máy đào này hoạt động tốt, còn mới. Hai đối tượng được triệu tập về CA huyện Tây Sơn.
Tại CA huyện, bọn chúng khai nhận là Nguyễn Đức Thọ (27 tuổi), Nguyễn Trường Sơn (26 tuổi) đều là công nhân, cùng trú thôn 9, xã Điêu Lương, huyện Cẩm Khê, tỉnh Phú Thọ. Khi được triệu tập về cơ quan CA, cả hai vẫn bình tĩnh, kiên quyết khai nhận đây là xe máy đào của mình. Tuy nhiên, sau một hồi quanh co chối cãi, trước những chứng cứ mà CA huyện Thống Nhất đã cung cấp trước đó, hai đối tượng đã cúi đầu nhận tội.
Theo điều tra ban đầu, đêm 1.5, Nguyễn Đức Thọ và Nguyễn Trường Sơn đi xe máy trên tuyến QL20, khi đến địa bàn ấp Nguyễn Thái Học (xã Bàu Hàm 2, huyện Thống Nhất) thì phát hiện một xe đào bánh xích đang đậu bên vệ đường không người trông coi nên cả hai bàn nhau lấy trộm. Lấy một tài sản cồng kềnh, khó vận chuyển, ban đầu bọn chúng cũng e dè nhưng sau đó vẫn quyết định lấy. Bọn chúng thuê ông Nguyễn Văn Đạt (ở TP Biên Hòa) có xe tải cẩu chở chiếc xe máy đào ra Bình Định và nói dối là để phục vụ công trình. Rạng sáng 2.5, ông Đạt điều người lái xe tải cẩu đến địa điểm mà Thọ thông báo để chở xe máy đào ra huyện Tây Sơn. Thọ khai nhận, trong một lần đi Đắk Lắk có đi ngang qua huyện Tây Sơn và thấy có nhiều xe máy đào đang làm công trình nên y đã bàn với Sơn đưa máy đào ra đây cho dễ bán. Đến nơi, bọn chúng ráo riết tìm nơi tiêu thụ và rao bán với giá rẻ hơn so với thị trường. Đã có người hẹn muốn mua, tuy nhiên chưa kịp bán thì Nguyễn Đức Thọ và Nguyễn Trường Sơn đã bị bắt giữ.
Đối tượng và tang vật vụ án đã được CA huyện Tây Sơn bàn giao cho CA huyện Thống Nhất (Đồng Nai) xử lý.
THÀNH LONG