Gần 740.000 liều vắc xin Covid-19 Sputnik V sẽ được sử dụng trong tuần này
Ông Đỗ Tuấn Đạt, Chủ tịch Công ty TNHH MTV Vắc xin và Sinh phẩm số 1 (VABIOTECH) cho biết, ngay trong tuần này khi có phiếu xuất xưởng, VABIOTECH sẽ chuyển lô vắc xin này đến các điểm tiêm chủng để sử dụng.
Ngày 5.10, ông Đỗ Tuấn Đạt, Chủ tịch Công ty TNHH MTV Vắc xin và Sinh phẩm số 1 (VABIOTECH), đơn vị nhập khẩu lô vắc xin Sputnik V cho biết đã xin phép và được Bộ Y tế thông qua trước khi nhập khẩu.
(Ảnh minh họa: Reuters)
Lãnh đạo doanh nghiệp này khẳng định đơn vị đã tuân thủ đầy đủ các yêu cầu của Bộ Y tế về quy trình nhập khẩu và sử dụng cho người dân khi vắc xin phải còn hạn sử dụng. Hạn dùng của lô vắc xin này là 30.10.
Ông Đạt cho biết, ngay trong tuần này khi có phiếu xuất xưởng, VABIOTECH sẽ chuyển đến các điểm tiêm chủng để sử dụng.
Cũng theo ông Đạt, khi nhập khẩu loại vắc xin này, doanh nghiệp phải cam kết cung cấp đúng thời hạn và đủ số lượng loại vắc xin cho liều nhắc lại. Đơn vị này đang tiến hành thủ tục nhập khẩu cho các lô vắc xin tiếp theo để việc tiêm chủng diễn ra đúng thời hạn theo yêu cầu. Theo quy định của nhà sản xuất, mũi tiêm thứ 2 của vắc xin Sputnik V sẽ cách mũi tiêm đầu tiên 21 ngày.
Về vấn đề này, Tổ chức Y tế Thế giới hướng dẫn các quốc gia cần tính toán để sử dụng vắc xin Covid-19 ít nhất 2 tuần trước khi hết hạn.
Trước đó, chiều 29.9, lô vắc xin Sputnik V đầu tiên đã được Công ty TNHH MTV Vắc xin và Sinh phẩm số 1 (VABIOTECH) tiếp nhận tại Hà Nội. Số vắc xin này cùng với số vắc xin mà VABIOTECH đang sản xuất sẽ được sử dụng cho Chương trình tiêm chủng quốc gia với mục tiêu nhanh chóng hoàn thành tiêm chủng vắc xin cho người dân.
Ngày 24.9, VABIOTECH đã có công văn gửi Bộ trưởng Bộ Y tế xin phép nhập khẩu vắc xin Sputnik V có hạn sử dụng ngắn để phục vụ công tác phòng, chống dịch Covid-19. Cuối tháng 9, lô vắc xin này đã về đến Việt Nam.
Vắc xin Sputnik V là một trong 8 loại vắc xin Covid-19 đã được Bộ Y tế cấp phép trong tình trạng khẩn cấp phục vụ phòng, chống dịch./.
(Theo Minh Khánh/VOV.VN)