Đảng ủy Khối các cơ quan tỉnh:
Rèn luyện đạo đức, làm tốt nhiệm vụ theo gương Bác
Xác định rõ việc thực hiện có hiệu quả Chỉ thị số 03-CT/TW ngày 14.5.2011 của Bộ Chính trị về “Tiếp tục đẩy mạnh việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh” là một trong những giải pháp hàng đầu ngăn chặn sự suy thoái về tư tưởng chính trị, đạo đức, lối sống của cán bộ, đảng viên, thời gian qua, Ban Thường vụ Đảng ủy khối các cơ quan tỉnh đã chỉ đạo toàn Đảng bộ triển khai thực hiện nghiêm túc Chỉ thị này.
Bà Lê Bình Thanh, Phó Bí thư Đảng ủy khối các cơ quan tỉnh, cho biết: “Hàng năm, hầu hết các chi, đảng bộ cơ sở trong khối đều tổ chức cho cán bộ, đảng viên và quần chúng nghiêm túc xây dựng bản đăng ký học tập và làm theo gắn với chức trách, nhiệm vụ được giao. Trong quá trình thực hiện, cấp ủy các chi, đảng bộ cơ sở trong khối đã chú trọng đề cao vai trò gương mẫu của cán bộ lãnh đạo cơ quan, đơn vị, gắn đánh giá kết quả đăng ký làm theo với việc đánh giá chất lượng tổ chức cơ sở đảng, chất lượng đảng viên và đánh giá cán bộ, công chức hàng năm”.
3 năm qua (2011-2013), ở các cơ sở đảng thuộc Đảng bộ Khối đã xuất hiện nhiều điển hình về học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh, như anh Dương Văn Nhất, đảng viên chi bộ Phòng 1A, Đảng bộ Viện KSND tỉnh. Thực hiện nhiệm vụ được giao là kiểm sát điều tra vụ án hình sự, anh đã luôn thận trọng nghiên cứu kỹ hồ sơ, tài liệu vụ án; tham mưu cho lãnh đạo phê chuẩn các quyết định tố tụng chính xác, đúng trình tự thủ tục và có căn cứ; tham mưu cho kiểm sát viên trung cấp đề ra yêu cầu điều tra kịp thời, có chất lượng... Nhờ tinh thần làm việc đầy trách nhiệm đó, trong 3 năm qua, với tổng cộng 80 vụ án được anh Nhất phân công tham gia kiểm sát điều tra, không có vụ nào phải trả hồ sơ điều tra bổ sung; việc khởi tố, truy tố, xét xử không bị oan, sai, bỏ lọt tội phạm; không có vụ án nào điều tra để quá hạn luật định... Anh đã được Viện KSND tối cao tặng danh hiệu chiến sĩ thi đua ngành (2011) và bằng khen (2013), được Viện trưởng Viện KSND tỉnh công nhận danh hiệu kiểm sát viên giỏi (2012).
Với chi bộ Chính sách lao động, Đảng bộ Sở LĐ-TB&XH, 3 năm triển khai thực hiện Chỉ thị 03, chi bộ đã từng bước nâng cao chất lượng học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh. Nếu như năm 2011, năm đầu tiên triển khai thực hiện chỉ thị, cấp ủy chi bộ còn nhiều lúng túng, vừa làm vừa nghiên cứu, vì vậy việc học tập chỉ dừng lại ở những mẩu chuyện về tấm gương đạo đức của Bác được đọc cho đảng viên nghe trong các buổi sinh hoạt chi bộ thì sang đến năm thứ 3, việc triển khai dần đi vào nề nếp. Chi ủy xây dựng kế hoạch chi tiết việc học tập tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh phù hợp với điều kiện của cán bộ, đảng viên trong phòng. Ngoài việc tổ chức cho đảng viên học tập chuyên đề của năm, giới thiệu tác phẩm “Đường kách mệnh” và nội dung một số tác phẩm của Chủ tịch Hồ Chí Minh, chi ủy còn tổ chức cho cán bộ, đảng viên xem băng hình Giáo sư Hoàng Chí Bảo nói chuyện với cán bộ lãnh đạo tỉnh Bình Định về tư tưởng và tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh. 100% đảng viên có bản đăng ký với chi bộ và chi bộ có bản đăng ký với Đảng ủy Sở học tập và làm theo gương Bác với những nội dung cụ thể...
Nhìn chung, qua 3 năm triển khai thực hiện Chỉ thị số 03-CT/TW của Bộ Chính trị, việc giáo dục phẩm chất đạo đức, lối sống cho cán bộ, đảng viên theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh được cấp ủy các chi, đảng bộ cơ sở Khối các cơ quan tỉnh chú trọng hơn. Nhiều cán bộ, đảng viên đã nêu cao ý thức tự giác trong việc phấn đấu học tập, công tác và rèn luyện phẩm chất đạo đức, phát huy tinh thần trách nhiệm, hoàn thành nhiệm vụ được giao, góp phần xây dựng tổ chức đảng trong sạch, vững mạnh.
NGUYÊN SƯƠNG