Ra mắt mô hình phòng ngừa, giảm thiểu lao động trẻ em tại huyện Tây Sơn
(BĐ) - Sáng 21.10, tại xã Bình Thuận (huyện Tây Sơn), Sở LĐ-TB&XH phối hợp với Phòng LĐ-TB&XH huyện Tây Sơn và UBND xã Bình Thuận tổ chức Lễ ra mắt Mô hình hỗ trợ, can thiệp, phòng ngừa, giảm thiểu lao động trẻ em trên địa bàn huyện (ảnh).
Mục đích của mô hình là đề cao trách nhiệm của chính quyền địa phương cùng các cấp, ngành, tổ chức liên quan; nâng cao nhận thức của người sử dụng lao động, các bậc cha mẹ và chính trẻ em về những tác hại của việc tham gia lao động sớm. Từ đó, cùng chung tay đấu tranh, tố giác những hành động lạm dụng sức lao động của trẻ em và hỗ trợ, can thiệp tình trạng trẻ lao động trái quy định pháp luật.
Tại lễ ra mắt, UBND xã Bình Thuận thành lập Tổ tiếp nhận, theo dõi, triển khai mô hình gồm có 6 người, do Phó Chủ tịch UBND xã làm tổ trưởng.
Tiếp đó, Sở LĐ-TB&XH phối hợp với Phòng LĐ-TB&XH huyện tổ chức tập huấn về công tác phòng ngừa, giảm thiểu lao động trẻ em cho cán bộ thôn, đại diện hộ gia đình có trẻ em và chủ các cơ sở làm nón tại làng nghề Thuận Hạnh, xã Bình Thuận.
Được biết, trong năm 2021, Sở tổ chức ra mắt mô hình này tại 3 địa phương. Huyện Tây Sơn là nơi ra mắt mô hình cuối cùng, trước đó lễ ra mắt đã được tổ chức tại TX An Nhơn và huyện Hoài Ân.
NGỌC TÚ