CÔNG TY CỔ PHẦN MÔI TRƯỜNG BÌNH ĐỊNH:
An toàn cho công nhân, đảm bảo vệ sinh môi trường
Trước diễn biến phức tạp dịch bệnh Covid-19 công tác vệ sinh môi trường càng được chú trọng hơn để đảm bảo an toàn cho cộng đồng. Những ngày dịch bệnh, trong khi người dân được khuyến cáo hạn chế ra đường thì công nhân vệ sinh môi trường của Công ty vẫn cần mẫn có mặt trên mọi nẻo đường giữ cho thành phố sạch đẹp. Công việc dọn dẹp vệ sinh tưởng chừng đơn giản nhưng trong mùa dịch bệnh đã ẩn chứa nhiều nguy hiểm.
Bà Phạm Thị Hòa, Tổ trưởng Tổ Môi trường, phường Trần Phú chia sẻ: Gần 10 năm gắn bó với nghề, chưa khi nào chúng tôi thấy lo lắng như từ khi có dịch Covid-19. Do bàcon ở nhànhiều, lượng rác thải tăng cao, chúng tôi phải làm việc thường xuyên hơn để tránh ùn ứ rác. Nhưng lo nhất là nguy cơ lây nhiễm Covid-19. Chính vì vậy khi công nhân môi trường được quan tâm, ưu tiên tiêm vắc xin trước chúng tôi dần yên tâm thực hiện nhiệm vụ.
Việc đảm bảo vệ sinh môi trường ở mức độ cao sẽ góp phần giúp kiểm soát tốt dịch bệnh. - Trong ảnh: Công nhân của Công ty CP Môi trường Bình Định đang thu gom rác. Ảnh: N.P
Nói về vấn đề thực hiện nhiệm vụ trong điều kiện đảm bảo an toàn phòng dịch, ông Nguyễn Tấn Nghĩa, Chủtịch Hội đồng quản trị Công ty CP Môi trường Bình Định, chia sẻ: Công ty với chức năng, nhiệm vụ chính là vệ sinh môi trường, xử lý chất thải rắn; vận hành hệ thống thoát nước, xử lý nước thải; quản lý nghĩa trang và dịch vụ mai táng... là ngành dịch vụ thiết yếu. Do đó, ngay trong đợt dịch bệnh Covid-19, kể cả lúc căng thẳng nhất công nhân của chúng tôi vẫn phải làm việc bình thường. Được sự quan tâm của UBND TP Quy Nhơn đến nay nhiều công nhân của Công ty đã được tiêm đủ 2 mũi vắc xin, nhờ vậy anh chị em thêm an tâm công tác. Chúng tôi động viên nhau tiếp tục nỗ lực giữ gìn cho thành phố luôn sạch đẹp, khang trang. Đồng thời, quyết tâm bảo vệ sức khỏe của mọi công nhân, nhất là trước diễn biến ngày càng phức tạp của dịch bệnh như hiện nay.
Là những người trực tiếp làm việc tại hiện trường, bà HồTh ịKim Chi, Đội trưởng Đội Môi trường số 2, cho biết: Đội có 132 công nhân thực hiện công tác vệ sinh môi trường trên địa bàn 4 phường: Lê Lợi, Trần Phú, Hải Cảng, Lý Thường Kiệt. Chúng tôi hiểu việc đảm bảo vệ sinh môi trường ở mức độ cao sẽ góp phần giúp kiểm soát tốt dịch bệnh. Nay thành phố đã mở lại các hoạt động trong bình thường mới nhưng chúng tôi còn bảo nhau - phải tập trung hơn nữa, không chủ quan vì nguy cơ vẫn còn đó.
NGỌC PHƯỚC