Tập trung công tác chống hạn cứu lúa trên địa bàn xã Phước Mỹ
(BĐ) - Ông Nguyễn Văn Phú, Giám đốc Công ty TNHH Khai thác công trình thủy lợi Bình Định, cho biết: Nắng nóng kéo dài thời gian qua đã làm cho lượng nước tại hồ chứa nước Long Mỹ trên địa bàn xã Phước Mỹ (TP Quy Nhơn) khô kiệt. Đến thời điểm này, lượng nước tại hồ chứa này chỉ còn khoảng 1,7 triệu m3/3 triệu m3 nước, khả năng không đủ nguồn nước để cung cấp cho diện tích 95 ha lúa sản xuất trong vụ Hè Thu theo kế hoạch đề ra.
Công ty TNHH Khai thác công trình thủy lợi Bình Định đang phối hợp với Phòng Kinh tế TP Quy Nhơn và UBND xã Phước Mỹ thành lập Ban chỉ đạo chống hạn và củng cố Tổ thủy nông tại các thôn trên địa bàn xã để đảm bảo nguồn nước tưới hợp lý cho nông dân sản xuất. Đồng thời, công ty cũng tiến hành đắp đập bổi kết hợp xây dựng các trạm bơm di động tận dụng các nguồn nước ngầm để bơm tát, chống hạn cứu lúa.
N. HÂN