Vĩnh An chuyển mình đi lên
Đến với Vĩnh An (huyện Tây Sơn) hôm nay, ai cũng có thể cảm nhận ngay sự đổi thay nhanh chóng của địa phương. Những cánh đồng lúa chín trĩu hạt, những con đường bê tông thẳng tắp chạy dài khắp thôn, làng; hệ thống điện lưới quốc gia, điểm bưu điện văn hóa, trường học, trạm xá cũng đã được xây dựng khá hoàn chỉnh, góp phần làm nên diện mạo một Vĩnh An đầy sức sống.
Vĩnh An là xã miền núi, toàn xã có 348 hộ dân với 1.343 nhân khẩu, trong đó có đến 96% đồng bào Bana. Trước đây, Vĩnh An rất khó khăn, khó từ giao thông đến y tế, giáo dục; sản xuất lạc hậu nên kém hiệu quả, cái đói, cái nghèo, thiếu ăn, bệnh tật luôn đeo bám người dân nơi đây...
Tuy nhiên, những điều nói trên chỉ là “chuyện cũ nhắc lại”. Bây giờ, hạ tầng nông thôn được Nhà nước đầu tư xây dựng đã phục vụ có hiệu quả cho đời sống sinh hoạt và sản xuất của người dân. Ông Đinh Ướp, Chủ tịch UBND xã Vĩnh An, cho biết: Được sự hỗ trợ về nhiều mặt của tỉnh, huyện, đời sống vật chất và tinh thần của bà con đã từng bước được cải thiện. Đặc biệt từ khi có Chương trình 135, 134, Nhà nước đầu tư xây dựng cơ sở hạ tầng điện, đường, trường, trạm, thủy lợi, nước sinh hoạt, chuyển giao tiến bộ KHKT, chuyển đổi giống cây trồng, mùa vụ giúp tăng hiệu quả kinh tế trong sản xuất, chăn nuôi.
Năm 2006, người dân Vĩnh An đã có nước sạch để dùng. Đến nay, 100% hộ dân được đấu nối đường ống dẫn nước sạch đến tận nhà. 100% số hộ được sử dụng điện thắp sáng, 95% số hộ có nhà ngói tường gạch; 90% số hộ có phương tiện nghe nhìn, 85% số hộ có phương tiện đi lại...
Trong sản xuất nông-lâm nghiệp, nhờ được “cầm tay chỉ việc”, áp dụng các tiến bộ KHKT vào sản xuất, thay đổi tập tục sản xuất lạc hậu, nên năng suất, sản lượng các loại cây trồng, vật nuôi ngày càng được nâng cao. Nhờ vậy, từ một nơi thường xuyên nhận trợ cấp lương thực, đến năm 2013, tổng sản lượng lương thực cây có hạt của xã là 1.112 tấn, lương thực bình quân đầu người đạt 852kg/năm.
Phong trào toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa đã vào chiều sâu. 100% số làng, cơ quan, trường học và hộ gia đình đăng ký xây dựng làng, cơ quan, gia đình văn hóa. Qua đó đã góp phần đẩy lùi các tập tục lạc hậu, gìn giữ bản sắc văn hóa truyền thống của dân tộc...
Già làng Đinh Hương, 81 tuổi, phấn khởi cho biết: Sự đổi thay của xã miền núi Vĩnh An hôm nay là nhờ sự quan tâm hỗ trợ nhiều mặt của cấp trên, bên cạnh đó có sự nỗ lực của cán bộ và nhân dân trong xã. Mọi nhu cầu trong cuộc sống như điện, nước, thuốc men chữa bệnh, trường học…đều được Nhà nước quan tâm đầy đủ. Bà con chúng tôi một lòng theo Đảng, quyết tâm xây dựng xã Vĩnh An ngày càng khởi sắc hơn.
NGỌC HÀ