Thi công tuyến đường dây 110kV Vĩnh Sơn - Phù Mỹ
(BĐ) - Ngày 23.5, tin từ Sở Công Thương (CT) cho biết, công trình đường dây 110kV Vĩnh Sơn - Phù Mỹ đang chuẩn bị thi công.
Công trình thuộc dự án phân phối hiệu quả (DEP), với nguồn vốn vay Ngân hàng Thế giới WB, nhằm tăng cường truyền tải điện lượng từ các nhà máy thủy điện: Vĩnh Sơn; Vĩnh Sơn 3,4,5; Trà Xom, Ken Lút Hạ, An Khê, Đăk Srông, Đăk Srông 2, Đăk Srông 2A, Định Bình; đồng thời chống quá tải đường dây 110kV Vĩnh Sơn - Hoài Nhơn và đường dây 110kV Vĩnh Sơn - Đồn Phó, nâng cao độ tin cậy cung cấp điện cho khu vực tỉnh Bình Định. Tuyến đường dây Vĩnh Sơn - Phù Mỹ có 3 đoạn đi chung cột với đường dây 110kV Vĩnh Sơn - Hoài Nhơn hiện hữu với chiều dài 8,8km.
Cũng theo Sở CT, trong quá trình thi công cải tạo đoạn đường dây trên sẽ phải thực hiện cắt điện đường dây 110kV Vĩnh Sơn - Hoài Nhơn nên sẽ làm quá tải đường dây 110kV Quy Nhơn - Đồng Phó và đường dây 110kV Quy Nhơn - An Nhơn, do đó phải hạn chế công suất phát của các nhà máy thủy điện và sa thải một số phụ tải liên quan. Theo kế hoạch, từ ngày 5.6.2014 sẽ thực hiện việc cắt điện đối với đường dây 110kV Vĩnh Sơn - Hoài Nhơn. Thời gian cắt điện là 8 ngày liên tục (từ 6 giờ 00 ngày 5.6 đến 18 giờ 30 ngày 12.6.2014).
Viết Hiền