Phát động phong trào thi đua năm 2013
(BĐ) - Sáng 16.4, tại TP Quy Nhơn, UBND tỉnh đã tổ chức Hội nghị tổng kết phong trào thi đua (PTTĐ) năm 2012 và phát động PTTĐ năm 2013. Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Chủ tịch Hội đồng Thi đua-Khen thưởng tỉnh Lê Hữu Lộc đến dự và chủ trì hội nghị.
Quang cảnh Hội nghị
Năm 2012, PTTĐ yêu nước của tỉnh không ngừng phát triển, đã có nhiều tiến bộ, đổi mới và lan tỏa ngày càng rộng hơn. Các cấp đã chú trọng chỉ đạo, phát động, tổ chức các PTTĐ, nhất là PTTĐ xây dựng nông thôn mới. Nội dung, hình thức tổ chức PTTĐ từng bước được cải tiến, phù hợp; hướng vào mục tiêu nâng cao năng suất, chất lượng, hiệu quả. Nội dung thi đua đã bám sát nhiệm vụ chính trị được giao, tập trung giải quyết những vấn đề khó khăn, những nhiệm vụ trọng tâm, đột xuất. Các PTTĐ đã thu hút ngày càng đông đảo cán bộ, đảng viên và quần chúng nhân dân tham gia, hưởng ứng; nhiều phong trào đã tạo được động lực, có tác động tích cực, cổ vũ, động viên cán bộ, chiến sỹ và nhân dân toàn tỉnh phấn đấu thực hiện thắng lợi nhiệm vụ phát triển kinh tế-xã hội, đảm bảo quốc phòng, an ninh và an sinh xã hội. Qua các PTTĐ đã xuất hiện nhiều tập thể, cá nhân điển hình tiên tiến, tiêu biểu cho ý chí đoàn kết phấn đấu vươn lên, tinh thần vượt khó, dám nghĩ, dám làm, năng động và sáng tạo… đã góp phần tích cực trong sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc, xây dựng quê hương giàu đẹp…
Chủ tịch UBND tỉnh Lê Hữu Lộc trao cờ thi đua cho các tập thể xuất sắc trong phong trào thi đua năm 2012.
Phát biểu tại Hội nghị, đồng chí Lê Hữu Lộc, Chủ tịch UBND tỉnh đã đánh giá cao kết quả PTTĐ năm 2012, đồng thời chỉ ra những mặt hạn chế, yếu kém trong PTTĐ để khắc phục trong thời gian tới.
Chủ tịch UBND tỉnh Lê Hữu Lộc trao bằng khen của UBND tỉnh cho các tập thể tại Hội nghị.
Chủ tịch UBND tỉnh Lê Hữu Lộc, cho rằng năm 2013 là năm bản lề của kế hoạch 5 năm 2011-2015; cũng là năm còn nhiều khó khăn, thách thức đối với sự phát triển của đất nước và của tỉnh ta. Phát huy kết quả đạt đã được, nhằm tạo chuyển biến mạnh mẽ trong công tác thi đua, khen thưởng thời kỳ đẩy mạnh công nghiệp hóa, hiện đại hóa đất nước; thay mặt Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh, Chủ tịch UBND phát động PTTĐ thực hiện thắng lợi nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội năm 2013, lập thành tích chào mừng kỷ niệm 65 năm Ngày Chủ tịch Hồ Chí Minh ra lời kêu gọi thi đua ái quốc với chủ đề "Đồng thuận cao, thi đua giỏi, về đích sớm"; phấn đấu vượt qua khó khăn, thách thức cùng với cả nước tập trung thực hiện tốt các giải pháp kiềm chế lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô, bảo đảm tốc độ tăng trưởng hợp lý; thực hiện tốt các chính sách an sinh xã hội; cải thiện và nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho nhân dân; củng cố quốc phòng, giữ vững an ninh chính trị và trật tự an toàn xã hội; xây dựng hệ thống chính trị trong sạch, vững mạnh; phấn đấu đạt mức tăng trưởng kinh tế từ 8,5-9%, và các chỉ tiêu khác theo Nghị quyết HĐND tỉnh đề ra.
Phó chủ tịch HĐND tỉnh Võ Vinh Quang trao bằng khen cho các cơ quan, đơn vị có phong trào thi đua xuất sắc năm 2012.
Để đạt được các mục tiêu đề ra, Chủ tịch UBND tỉnh Lê Hữu Lộc yêu cầu các cơ quan, đơn vị, địa phương và các tổ chức hoạt động trên địa bàn tỉnh thực hiện tốt những nội dung: Tiếp tục tuyên truyền, quán triệt sâu sắc tư tưởng của Chủ tịch Hồ Chí Minh về thi đua ái quốc; vai trò, ý nghĩa của PTTĐ yêu nước đối với sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc; đẩy mạnh PTTĐ lao động sáng tạo trên tất cả các lĩnh vực, các ngành, các địa phương; đẩy mạnh các PTTĐ gắn với đẩy mạnh thực hiện Cuộc vận động "Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh", "Xây dựng và chỉnh đốn Đảng"; tiếp tục đổi mới và nâng cao chất lượng công tác thi đua, khen thưởng…
Phó chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Dương Thanh Bình trao bằng khen cho các đơn vị kinh doanh có phong trào thi đua xuất sắc năm 2012.
Dịp này, nhiều tập thể được UBND tỉnh tặng Cờ thi đua và Bằng khen vì có thành tích xuất sắc trong PTTĐ năm 2012.
TIN: NGUYỄN PHÚC
ẢNH: VĂN LƯU